ถ้าเราเลิกกับแฟนแล้ว เราลืมเขาได้แล้วทำไมเราถึงฝันถึงเขาอยู่ตลอดค่ะ

กระทู้คำถาม
เราได้เลิกกับแฟนมาได้จะปีนึงแล้วค่ะ แต่ตอนนี้เราก็ไม่ได้รู้สึกคิดถึงหรือจำอะไรแล้ว เราเป็นลืมไปเลยว่าเขาเป็นใครเพราะเราได้รักษาอาการซึมเศร้าด้วยการซ็อดไฟฟ้าแล้วหลังจากนั้นเราก็ค่อยๆลืมไปค่ะ เราจำทุกคนได้ จำพ่อแม่หรือคนในบ้านได้แล้วก็เพื่อนสนิด ของเราอีกไม่กี่คน แต่เรากลับจำหน้าหรือ ชื่อของแฟนเก่าไม่ได้เลย ตอนนั้นเราก็ไม่ได้สนใจเพราะว่าตอนนั้นเราคิดว่าเราไม่เคยมีแฟน ด้วยซ้ำ แต่เรื่องมันก็ยังไม่จบค่ะหลังจากนั้น เราก็เริ่มฝันผู้ชายคนนึงที่ไม่รู้จักแต่ในฝันเหมือนเราสนิดกันมากแต่เราไม่เคยเห็นหน้าเขาเลยเขาตัวสูงกว่าเราเราพยายามจะมองหน้าเขาแต่มันก็ลางๆ เราฝันแบบนี้ทุกวันค่ะ
บ้างครั้งก็ฝันว่าเขาเดินห่างออกไป เราจะจับไว้ก็จับไม่ได้เราพยายามไล่ตามเท่าไหร่ก็ไม่ทัน เราสดุงตื่นทุกคืนเลยค่ะ เราเฝ้าถามถามว่าเขเป็นใครเรานอนตัวสั่นเรานอนคดตัวแล้วก็น้ำตาไหล่ เราเป็นแบบนี้ทุกวันเราทรมานมากเลยค่ะ ได้แต่เฝ้าถ้าว่าเขาเป็นใครกลับตัวเอง บ้างครั้งก็อารมณ์ทนไม่ไหว ก็สบดออกมาบ่อยๆว่า ไอ้ ยิ้มยิ้มเป็นใครว่ะฝันอยู่ได้น่ารำคานจริงๆ เราเคยบอกแม่แม่ก็บอกว่าไม่มีอะไรหรอกก็แค่เพื่อนร่วมชั้นธรรมดาของเรา จนเราไปปรึกษาเพื่อนเราหลายๆคนจนเรา ได้รู้ว่าคนในฝันก็คือแฟนเก่าเราที่เลิกกันไป ก่อนหน้านั้นเราเคยทักไปถามเขาว่าเรารู้จักรึป่าวเพราะเราฝันแกทุกวันเลย เขาก็บอกว่าไม่เคยรู้จักกัน เราก็ออแล้วเราพยายามจะถามชื่อเขาแต่เขาก็ไม่ยอมตอบ แล้วฉันก็ทักไปอีกเพราะฉันเห็นรูปตอนเรียนจบมีมีเขาอยู่ในรูปด้วยค่ะ แล้วฉันก็ไปสือไปส่องเรื่องเรื่อยๆจนรู้เราเคยเป็นเฟ็นกันจริงๆ หลังจากนั้นฉันก็ไม่ฝันอีกเลยค่ะ ฉันพยายามถามเรื่องเขากับเพื่อนจนเพื่อนเหนื่อยท่จะตอบแล้วละค่ะ เพื่อนเราคนนึงบอกว่า เราทำร้ายจิตใจเขาไว้เยอะ  เราก็คิดว่าเราทำอะไรผิดหนะ  พอถึงตอนนี้เราก็เข้าใจแล้วละค่ะว่าทำไม เพราะเราสองคนคบกันก่อนที่ฉันจะ เป็นโรคเศร้าค่ะ หลังจากนั้นเราก็เริ่มทพร้ายตัวเองเราเคยนั่งอยู่ที่ รร. แล้วนั่งกรีดแขนตัวเองแบบไม่รู้สึกอะไรเลยด้วยซ้ำไปจนแฟนเราเขามาเห็น เขาบอกว่าอย่าทำแบบนี้อีกนะ หลังจากนั้น เราก็เรียนจบกัน วันสุดท้ายที่เราได้เจอหน้ากันฉันก็ไม่กล้าที่จะมองหน้าเขาด้วยซ้ำค่ะ ฉันเสียใจนะคะที่ทำให้ผู้ชายที่ดีคนหนึ่งต้องมาเสียใจ ฉันเลยตัดสิ้นใจว่าจะไม่ สนใจเขาอีกแล้วค่ะ จนกระทั้งเมื่อคืนฉันฝันว่าเขาอีกครั้งต่ครั้งนี้ฉันเป็นคนที่พยายามที่จะหนีเขาไป เราพยายามทำทุกอย่างในฝันที่จะหนีเขา เราไม่อยากให้เขาต้องเจ็บปวดฉันเองก็พอแลวเหมือนกันค่ะก็เคยพยายามนี้ เขาดึงแขนฉันไว้ แรงเขาเยอะมากๆเลยค่ะ ฉันพยายามจะหนีจนฉันตื่นขึ้นมา สิ่งแรกที่คอกคือเอาอีกแล้วหรอ น่าจะพอได้แล้วเราเป็นแฟนเก่านะไม่ใช่เจ้ากรรมนายเวร ฝันไรหนักหนาเนี่ย วันนี้ฉันแทบจะไม่อยากออกไปไหนเลยละคะ  ฉันเลยอยากจะรู้ว่าทำไมถึงยัง ฝันอยู่ทั้งที่เขาไม่ได้อยู่ในหัวเราแล้ว เราได้บ่อยว่างไปแล้วค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่