ธนภัทร ดวลซูเปอร์ไทเบรกพ่าย ชวดชิงฯชายคู่จูเนียร์ ออสเตรเลียน โอเพ่น 2022 ไปอย่างน่าเสียดาย

กระทู้สนทนา
การแข่งขันเทนนิสเยาวชนแกรนด์สแลมแรกของปี "จูเนียร์ ออสเตรเลียน โอเพ่น 2022" ที่เมลเบิร์น ประเทศออสเตรเลีย
เมื่อวันที่ 27 ม.ค.65 ประเภทเยาวชนชายคู่ ในรอบรองชนะเลิศ ซึ่ง "ต้นไม้" ธนภัทร นิรันดร นักเทนนิสเยาวชนไทยวัย 18 ปี มืออันดับ 65 เยาวชนโลก
จับคู่กับ จาเด้น วีเกส นักหวดชาวแคนาดา มืออันดับ 44 เยาวชนโลก ลงดวลแร็กเกตกับ อเล็กซ์ มิเชลเซ่น มืออันดับ 80 เยาวชนโลกจากสหรัฐอเมริกา
กับ อดอลโฟ่ แดเนียล วัลเลโฮ มืออันดับ 5 เยาวชนโลกจากปารากวัย
สำหรับการแข่งขันแมทช์นี้ ธนภัทร กับ จาเด้น ต้องเจอคู่ต่อสู้ที่หวดสโตรกได้ดุดัน และยังมีเกมเสิร์ฟที่เฉียบขาด
โดยเซตแรก ธนภัทร มาพลาดเกมเสิร์ฟตัวเองถึง 2 เกม ทำให้พ่าย 2-6
จากนั้นเซตสอง คู่ของ ธนภัทร กลับมาคุมเกมตัวเองได้ดีขึ้น แม้จะพลาดเสียเกมเสิร์ฟของ จาเด้น วีเกส ในเกม 5
และถูกคู่แข่งนำ 4-2 แต่ทั้งคู่ก็ยังช่วยกันเบรกเสิร์ฟคืนไล่ตีเสมอ 4-4
ทั้ง 2 คู่ผลัดกันรักษาเกมเสิร์ฟสกอร์เสมอ 5-5 ธนภัทร ออกมารักษาเกมเสิร์ฟได้นำ 6-5
จากนั้นทั้ง ธนภัทร และ จาเด้น ใช้การขึ้นมากดดันหน้าเนตจนคู่แข่งพลาดตีเสียเองหลายครั้งทำให้เซตนี้เป็นคู่ ธนภัทร เอาชนะไป 7-5
เซตสามตัดสินด้วยการดวลซูเปอร์ไทเบรก ซึ่งผลปรากฎว่า คู่ของ ธนภัทร พลาดคะแนนในเกมเสิร์ฟตัวเองถึง 3 คะแนนทำให้แต้มตามห่าง 0-5 
แต่ทั้งคู่ก็ยังกัดฟันฮึดสู้พยายามเต็มที่ไล่ตามมาที่ 5-9 ก่อนที่คู่แข่งจะงัดลูกหวดโฟร์แฮนด์วินเนอร์ที่เฉียบขาดปิดเกมเซตแมทช์ลงไป
ทำให้คู่ของ ธนภัทร เป็นฝ่ายพ่ายทันที 1-2 เซต ด้วยสกอร์ 2-6, 7-5 และ ซูเปอร์ไทเบรก 5-10 ใช้เวลาแข่งขันทั้งสิ้น 1 ชั่วโมง 8 นาที
ธนภัทร หยุดเส้นทางการแข่งขันจูเนียร์ แกรนด์สแลมรายการแรกในชีวิตของตัวเองไว้ที่ รอบรองชนะเลิศ ประเภทชายคู่ 
ซึ่งนับเป็นผลงานที่เยี่ยมยอดและดีที่สุดในการแข่งขันระดับแกรนด์ที่ถือเป็นทัวร์นาเม้นท์ใหญ่ที่สุดของรายการเยาวชนนานาชาติ 
ขณะที่ประเภทเดี่ยว ทำได้ดีที่สุดคือการทะลุเข้ารอบสอง (32 คนสุดท้าย)
หลังการแข่งขัน ธนภัทร กล่าวว่า ยอมรับว่าเสียดายมากที่ไม่สามารถเก็บชัยชนะในรอบรองฯได้ 
ทั้งที่คู่เราพยายามกลับมาเอาชนะในเซตสองได้แล้ว แต่ก็ต้องยอมรับด้วยว่าคู่ต่อสู้วันนี้เขาเล่นได้ดีกว่าจริงๆ จังหวะเด็ดขาดเขาก็ทำได้ดี 
โดยเฉพาะซูเปอร์ไทเบรก ซึ่งเมื่อเขาดีกว่าก็สมควรเป็นผู้ชนะ
"รู้สึกเสียดายครับที่ไม่ได้เข้าชิงฯแต่ก็ไม่เสียใจเพราะถือว่าการเข้ามาถึงรอบรองฯได้ก็เหนือความคาดหมายของผมแล้ว 
ซึ่งผมก็ต้องขอบคุณพาร์ทเนอร์ จาเด้น วีเกส ที่ช่วยกันทำผลงานมาจนถึงรอบนี้ได้ไม่มีเขาผมก็อาจจะไม่ได้มาไกลขนาดนี้ 
หลังรายการนี้ผมก็จะกลับบ้านที่สหรัฐอเมริกา กลับไปฟื้นฟูร่างกาย ฝึกซ้อมแก้ไขจุดบกพร่องทั้งลูกเสิร์ฟ และกราวด์สโตรก 
รวมถึงสภาพร่างกายที่ต้องทำให้แข็งแรงมากขึ้น เพื่อเตรียมพร้อมกับการแข่งขันรายการอื่นๆ 
ซึ่งคาดว่าจะออกแข่งอีกทีประมาณเดือนมีนาคม โดยกำลังวางแผนว่าจะแข่งเยาวชนเกรด 1 หรือรายการอาชีพระดับ 15,000 เหรียญสหรัฐที่ไหนดี 
ทั้งนี้ก็ยังต้องพยายามทำอันดับเยาวชนให้เข้าไปเล่นระดับแกรนด์สแลม เฟร้นช์ โอเพ่น รวมถึงวิมเบิลดัน ที่จะแข่งช่วงกลางปีนี้ให้ได้ 
และผมต้องขอขอบคุณแฟนกีฬาเทนนิสชาวไทยที่ส่งกำลังใจเชียร์มาให้ตลอด 
ผมจะพยายามทำผลงานให้ดียิ่งขึ้นในทุกๆรายการที่จะลงแข่งขันนับจากนี้ต่อไปครับ" ธนภัทร กล่าว

ข่าวจากเฟสบุ๊ค สมาคมกีฬาลอนเทนนิสแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ - LTAT

สรุปผลการแข่งขันของ น้องต้นไม้ ธนภัทร ใน Australian open junior championship 2022
ชายเดี่ยว รอบแรก
ธนภัทร นิรันดร ชนะ Daniel Verbeek (NED) 3-6 6-4 6-4

ชายเดี่ยว รอบสอง
ธนภัทร นิรันดร แพ้ Hayden Jones (AUS) 2-6 2-6

ชายคู่ รอบแรก
ธนภัทร นิรันดร / Jaden Weekes ชนะ Olaf Pieczkowski (POL) / Borys Zgoła (POL) [6] 2-6 6-3 10-8

ชายคู่ รอบสอง
ธนภัทร นิรันดร / Jaden Weekes ชนะ Ignacio Buse (PER) / Dinko Dinev (BUL) 6-1 6-1

ชายคู่ รอบ 8 คู่สุดท้าย
ธนภัทร นิรันดร / Jaden Weekes ชนะ Edas Butvilas (LTU) / Mili Poljičak (CRO) [1] 6-3 7-6(0)

ชายคู่ รอบรองชนะเลิศ
ธนภัทร นิรันดร / Jaden Weekes แพ้ Alex Michelsen (USA) / Adolfo Daniel Vallejo (PAR) 2-6 7-5 5-10

อย่างน้อย ก็ขอยินดีกับน้องต้นไม้ด้วย กับแกรนด์แสลมจูเนียร์แรก สามารถเก็บชัยชนะจากเดี่ยว และสามารถเข้ารอบรองในประเภทคู่ มันไม่ง่ายเลย
เพราะสายหนักมาก โดยเฉพาะหลังจากเล่นเดี่ยวรอบแรก เล่นกันนานเกือบสามชั่วโมง และน้องได้รับบาดเจ็บบริเวณต้นขา
แต่สามารถกัดฟันสู้จนได้ขนาดนี้ ยอดเยี่ยมมาก เก็บคะแนนสะสมได้เยอะพอสมควรเลย 72+322/4=152.50 รวมมีคะแนน 698.25 คะแนน
ตอนนี้ live ranking ของต้นไม้ขยับจากอันดับ 65 มาที่ 48 แล้ว ไม่น่าห่วงละ สำหรับจูเนียร์แกรนด์แสลมที่เหลือน่าจะการันตีเมนดรอว์ได้ 
เอาใจช่วยในทัวร์นาเม้นต์ต่อไป น้องเล่นคู่ได้น่าจับตามองมาก เก็บหน้าได้ดี เสริฟก็ไม่เบาทีเดียว เสียดายตัวเล็กไปหน่อย
ส่วนคลิปการแข่งขัน สามารถรับชมได้ที่ เวปไซด์ beinsport ย้อนหลังได้หนึ่งเดือนครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่