ช่วยแก้โจทย์JAVA หมากรุกหน่อย

คำอธิบาย
เขียนโปรแกรมคำนวณความได้เปรียบเสียเปรียบของหมากรุก โดยคำนวณจากหมากที่เหลืออยู่บนกระดานว่าตอนนี้เราได้เปรียบหรือเสียเปรียบอยู่เท่าใดหากได้เปรียบให้แสดงค่าเป็นจำนวนเต็มบวก และถ้าเสียเปรียบให้แสดงค่าเป็นจำนวนเต็มลบ ซึ่งเราะใช้ตัวอักษรพิมพ์ใหญ่แทนหมากของเรา
โดยค่าของหมากแต่ละตัวจะแตกต่างออกไปดังนี้
Pawn: P,p  มีค่า 1 คะแนน
Knight: N,n มีค่า 3 คะแนน
Bishop: B,b มีค่า 3 คะแนน
Rook: R,r  มีค่า 5 คะแนน
Queen: Q,q มีค่า 9 คะแนน
King: K,k  มีค่า 0 คะแนน

รูปเเบบ Input
ข้อมูล 8 บรรทัด แต่ละบรรทัดจะมีตัวอักษรทั้งหมด 8 ตัวอักษร

รูปเเบบ Output
ตัวเลขความได้เปรียบของเรา และหากคะแนนเท่ากัน หรือเป็น 0 ให้แสดงว่า equal แทน

ตัวอย่างคำตอบ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่