ขอวิธีเลี่ยง จากการถูกรุ่นพี่ในบริษัทเต๊าะหรือจีบแบบโจ่งแจ้งหน่อยค่ะ

คือเราเป็นธุรการในแผนกนึง มีพี่ซีเนียร์ไม่กี่คน แต่ละคน 30 ปลายๆบ้าง 30กลางๆบ้าง 40บ้าง 40ต้นๆบ้าง

เรามีหน้าที่ช่วยทีมหรือพนักงานในแผนก ซึ่งมีพนง.ที่อายุเป็นรุ่นน้องเรา 80% ด้วย
ทีนี้มันมีไลน์กลุ่มบ.ค่ะ เดิมทีเราไม่ค่อยมีบทบาทอะไรในไลน์เวลาเขาคุยงานกันเพราะเป็นงานเฉพาะอาชีพตำแหน่งเขา ส่วนใหญ่เราจะมีบทบาทแค่ในออฟฟิศ
วันนึง ก็คุยเล่นกัน พี่คนนั้นที่เราพูดถึงในหัวข้อกระทู้ เขาคุยเชิงเตือนผสมตลกๆกับซีเนียร์อีกคน ประมาณว่าให้ข้อคิดแต่แฝงความขำเบาๆ เราก็เลยตอบกลับข้อคิดพี่คนนั้นด้วยคำสั้นๆราวๆ...คม/เยี่ยม (ขอยกคำที่มีความหมายเดียวกันมาแทนนะคะ) ซึ่งพี่เขาไปทำงานตจว.
แล้วพี่เขาก็คล้ายๆชวนเราไปบ้างจ.นั้นบ้าง ต้องมานะ ประมาณนี้
เราก็ถามประมาณว่า...(เรา)..ไปทำไมคะ
เขาก็ตอบเชิงชมว่า..."คนสวยน่ารัก ก็ต้องมาเที่ยว มาถ่ายรูป"
แบบนี้อะค่ะ ในไลน์กลุ่ม
เราก็ตอบกลับไปว่า...ผิดคนแล้วค่ะ (เพราะมีชื่อเล่นเหมือนกันในแผนกสองคน) เราก็อ้างถึงอีกคน
พี่เขาบอก...ไม่ผิดครับ 
เราไม่รู้ต้องทำตัวยังไงเพราะมีพนง.อื่นเห็นด้วย 

ไลน์ส่วนตัวมีนะคะ แต่พี่แกไม่ได้คุยอะไร แล้วต้องมาคุยลักษณะแบบนี้ ชมแบบนี้ในกลุ่ม เราก็อายสิคะ คนอื่นจะมองเรายังไง

และเราต้องช่วยงานซีเนียร์อยู่แล้ว บ่อยด้วย ตั้งแต่วันนั้นไปเราไม่อยากไปห้องทำงานซีเนียร์แล้ว แต่ก็ต้องไปส่งงานที่เขาวานให้ทำ  โดยในห้องมีซีเนียร์ทำด้วยกันไม่กี่คน

ปล. และพี่คนนั้นสามารถแสดงความเห็น ช่วยลูกน้อง ที่ผบ.ยอมฟัง อยู่เหมือนกัน ก็คือ อาวุโสลำดับสองหรือสามในบ.นี่แหล่ะค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่