อยากไปเรียนต่อที่กรุงเทพฯ แต่พ่อเหมือนจะไม่เห็นด้วย ทำไงดีคะ??

สวัสดีดีค่ะ คือหนูกำลังเรียนม.2 เริ่มคิดเรื่องเรียนต่อม.ปลาย พ่อเคยบอกว่าจะให้เรียนที่โรงเรียนประจำตอนม.ปลาย เป็นโรงเรียนทหารเรือหรือเรียกอะไรอีกอย่างนี้แหละค่ะเราจำไม่ได้ ทางฝั่งพ่อเราเขาเห็นด้วยทุกอย่างกับพ่อ แม่เลี้ยง ย่า คือพ่อกับแม่เราเลิกกันนานมากแล้วนะคะ แม่เลี้ยงเราเขาวางแผนอนาคตเราไว้หมดเลยพ่อก็เห็นด้วยทุกอย่าง แต่เราไม่อยากไปเรียน เราชอบอยู่คนเดียว อยากใช้ชีวิตคนเดียว ลองทำอะไรหลายอย่าง เราคิดว่าถ้าเราไปอยู่โรงเรียนประจำเราจะใช้ชีวิตำไม่เต็มที่ เราอยากเรียนต่อม.ปลายที่กรุงเทพ เราลองไปคุยกับแม่แท้ๆของเรา เขาบอกว่ารอจบม.3ก่อนค่อยว่ากันอีกที แม่เราเขาสปอยเราทุกอย่างเลยค่ะ เขาออกแนวจะให้เราไป ตามใจเราเลย เขาบอกว่าเลือกที่ตัวเองชอบ เราเริ่มใจฟูแล้ว แต่กลับมาคิดเรื่องพ่อ มันก็ท้ออีกแล้ว555 เขาเหมือนจะไม่ยอมเลย เราเคยพูดไปแล้วแต่นานมาก เขาก็บอกว่าจะไปอยู่ทำไมไกลบ้าน แต่เขาก็จะส่งเราไปเรียนไกลบ้าน ตอนนี้เราอยู่บ้านย่า แต่ครอบพ่อก็อยู่ด้วยนะคะ พ่อชอบพูดเหน็บเรา เวลาเราทำอะไรพลาดเขาก็จะเอามาพูดซ้ำๆ เขาชอบเอาเราไปเทียบกับน้องๆ เรานอยมาก แต่ก็ไม่กล้าบอกเขา ที่เราอยากไปเรียนกรุงเทพคนเดียวเพราะเราไม่อยากอยู่กับพ่อ เราไม่ค่อยสบายใจ แต่บางอย่างเขาก็ดีมาก พ่อไม่เข้าใจวัยรุ่นเลย พ่อเราหัวโบราณมากๆ ถ้าถามว่าทำไมเราไม่อยู่กับแม่ คือแม่ยังไม่ได้ซื้อบ้านค่ะ เขาอยู่กับแฟนเขา เราอยากไปอยู่กับแม่มากๆ แต่เราก็อยากอยู่คนเดียว เราไม่รู้จะหาวิธีอะไรไปขอพ่อให้พ่อใจอ่อน เราอยากไปเรียนต่อที่นั่นมากๆ 😭😭

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่