คณะสัตวแพทย์ศาสตร์

กระทู้คำถาม
สวัสดี​ค่ะ ตอนนี้​เราเรียนอยู่ชั้นมัธยมศึกษา​ปีที่3 แผนการเรียน​วิทยาศาสตร์​-คณิตศาสตร์​ เป็นเด็กที่มาทางนี้ตั้งแต่​ตอนอยู่ประถมปลายแล้วค่ะ แต่เราไม่ได้​เก่งอะไรมากนะคะ เรียนได้หมดแต่ไปไม่สุดสักทาง ตอนนี้​ก็กำลังจะขึ้นมอ4แล้ว ตั้งใจ​ว่าจะสอบเข้าสายวิทย์คณิตเหมือนเดิม แต่เรารู้สึก​ว่าพื้นฐาน​จากมอต้นเราไม่แน่นเลยค่ะ เรียกได้ว่าแทบจะตามเพื่อนไม่ทัน ก็อย่างที่เราบอกไปว่าเราเรียนได้แต่ก็ยังทำได้ไม่สุดสักอย่าง และตอนนี้​ความฝันอีกอย่างของเราคือเรียนคณะสัตวแพทย์ศาสตร์ มหาวิทยาลัย​มหิดล(เนื่องจากจะขึ้นมอ4แล้วก็เลยเริ่มคิดเรื่องมหาวิทยาลัย​และคณะที่อยากเข้าอย่างจริงจัง)​ ปัญหา​มันอยู่ที่ว่าภาษาอังกฤษ​เราเกือบไม่ได้​เลย คุยได้บ้างแต่แกรมม่าเป็น0 ศัพท์เฉพาะ​ก็ไม่ค่อยรู้ ถ้าเราจะมาเริ่มตั้งใจอีกครั้งพยายาม​ทำให้ทันเพื่อนตอนขึ้นมอ4นี่ยังจะทันอยู่ไหมคะ มหาวิทยาลัย​และคณะที่เราหวังมันไกลเกินจะเอื้อมไปหรือเปล่า​ ขอคำแนะนำและคำปรึกษา​จากพี่ๆทุกคนด้วยนะคะ ขอบคุณ​มากค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่