เนื้อเสียงสัมพันธ์กับสำเนียงมั้ยคะ

คือเราคิดว่าตัวเป็นคนที่ออกเสียงภาษาอังกฤษได้ชัดประมาณหนึ่ง พยายามimproveตลอด
แต่ก็รู้สึกว่าเสียงตัวเองฟังดูไม่เป็นธรรมชาติอย่างเจ้าของภาษาสักที

จริง ๆ ไม่ได้ซีเรียสเรื่องสำเนียงมากค่ะ แค่สงสัยเฉย ๆ
เพราะเห็นคนไทยหลาย ๆ คน(ไม่ใช่เด็กอินเตอร์)มีสำเนียงที่หลับตาฟังแล้วนึกว่าเจ้าของภาษา
ก็เลยสงสัยค่ะว่าอะไรเป็นปัจจัยเรื่องการสามารถออกสำเนียงได้เทียบเคียงกับเจ้าของภาษา
เราแอบคิดว่าตัวเองมีเนื้อเสียงใหญ่ ไม่รู้จะเกี่ยวอะไรรึเปล่า55
รู้สึกเหนื่อยนิด ๆ ค่ะ เวลาพูดภาษาอังกฤษด้วยสำเนียง^^

ตอนนี้กำลังเรียนภาษาญี่ปุ่นด้วย ถ้าใครมีคำแนะนำเรื่องสำเนียงบอกหน่อยนะคะ
เวลาพูดญี่ปุ่นมักจะติดสำเนียงแบบฝรั่งมากเลยค่ะ (ลงน้ำหนักเสียงไม่ชัดเจน)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่