[CR] รถแดงน้าเอ๊ะ เหมาขึ้นดอยราคาถูก

หนอนฯและเพื่อนเพิ่งไปเที่ยวเชียงใหม่ฉบับด่วนๆทริปสั้นกุดแค่สองคืนค่ะ

เหตุมาจากอยากชมความงามของนางพญาเสือโคร่งบานที่ขุนวาง ปุ๊ปปั๊ปทัวร์ก็บังเกิด จองตั๋วรถไฟCNRทันที

หนอนฯขับรถเก่งอยู่นะ แต่ขี้เกียจ แก่แล้วอยากนั่งสบายๆ อยากได้รถสองแถวจะได้รับลมชมวิว และอยากได้คนขับผู้ชำนาญพื้นที่เพื่อความปลอดภัย

ค้นไปค้นมาก็เจอเจ้านี้ค่ะ

หนอนฯไม่เล่นfb ก็ไลน์ไปถาม โดยแจ้งเส้นทางที่อยากไปคือ
- ดูเสือโคร่งบานที่ขุนวาง 
- กราบพระที่วัดหลวงขุนวิน
- ค้างสองคืนที่สายน้ำวางรีสอร์ต
เวลาที่เหลือจัดให้หน่อยตามเส้นทาง

คุณน้าเอ๊ะตอบกลับอย่างไว ไม่เอามัดจำมากแค่ห้าร้อยบาท และจัดคิวให้

ได้น้องชื่อ"คุณหนุ่ย"ที่ก็โทรมาแนะนำตัวและแอดไลน์อย่างไว ส่งรูปรถมาให้ดู ถูกใจล่ะ แล้วเจอกันครับน้อง

เช้า19 รถไฟถึงเชียงใหม่ตรงเวลา คุณหนุ่ยมารอรับสองป้าที่บอกว่า "พาไปกินโจ๊กหน่อย" อิอิ เรื่องกินเรื่องใหญ่

เชียงใหม่ฝนตก เรารู้สึกหวั่นใจว่าดอกไม้จะร่วง แต่ก็เอาเหอะ อยากไปชมเสือโคร่งเช้า20 ดังนั้นวันนี้(19) ก็ให้คุณหนุ่ยเขาจัด

น้องเขาพาไปไหว้พระธาตุดอยคำ

เสร็จแล้วไปผาช่อ

แล้วต่อไปวัดหลวงขุนวิน โดยเราแวะตลาดแม่วางหาซื้อเสบียงขึ้นไปปิกนิกที่วัดด้วย

หนอนฯชอบวัดนี้มากค่ะ เพิ่งไปมาเมื่อธ.ค.63
ตอนนั้นก็มีเขียนกระทู้ไว้หน่อย

https://pantip.com/topic/40389010/desktop

ผ่านไปแค่ปีนิดๆ ภายในวัดไม่มีความเปลี่ยนแปลงมากนัก แค่มีห้องน้ำใหม่ใหญ่โตสะอาดสะดวกเพิ่มขึ้นมาตรงลานจอดรถ ซึ่งออกแบบได้ดีค่ะ เข้ากับสภาพแวดล้อม

แต่ที่เปลี่ยนแปลงมากคือจำนวนคนที่เข้าไปเยือน ค่อนข้างเยอะแม้เป็นวันธรรมดา  และหากให้แนะนำ หนอนฯอยากบอกว่า มีรถบริการอยู่สองจุดใหญ่ๆคือที่สบวิน และ เข้าไปที่หมู่บ้านห้วยหยวกก็มีค่ะ 

ถ้ารถไม่ใช่สายลุย และถ้าขับรถทางแคบไม่ถนัด ไปใช้บริการรถชาวบ้านเหอะ ดีกว่าแยะ

หนอนฯเจอรถสวยๆจากต่างถิ่นค่อยๆหยอดและหยุดรอเบียดหลบแล้วคิดว่า ใช้รถบริการที่มีอยู่เยอะทั้งสองจุดดีกว่าค่ะ  เขาทำลานจอดกว้างขวาง นั่งท้ายไปสบายๆไม่เสียดายสงสารรถตัวเองดีกว่า

เราปิดท้ายวันด้วยการเข้ารีสอร์ทตอนบ่ายสี่โมง เพราะรีสอร์ทอยู่ติดลำธารน้ำใส บรรยากาศดีมาก

แบบนี้ค่ะ

20/1 เรากินมื้อเช้าที่รีสอร์ทแล้วคุณหนุ่ยก็พาไปขุนวาง เสือโคร่งแม้โดนฝนร่วงไปเยอะ แต่ก็ยังมีเหลืออยู่มาก ฟิน

ที่ขุนวางนี่ หนอนฯตั้งใจจะเอาเหล้าบ๊วยกลับ ปรากฏว่าของหมดต้องรอมาส่งตอนสายๆ  หนอนฯไม่ไว้ใจเลยจองไว้ก่อน ตอนบ่ายค่อยกลับมาเอา เรียกว่าไปไหนได้ไม่ไกลเพราะห่วงเหล้าบ๊วย อิอิ

และขากลับมารับบ๊วยนี่ น้องที่สนง.บอกว่าลงของไม่ถึงชั่วโมงก็หมด 

แหม ดีนะว่าจองไว้ก่อน ไม่งั้นอดชัวร์

ตลอดทางสามวัน19-21 หนอนฯถูกใจทั้งรถและคนขับค่ะ

รถสะอาด สภาพดี ไม่มีกลิ่นเหม็นน้ำมัน คนขับสุภาพขี้เกรงใจ เสนออะไรให้น้องไม่รับเลย ตรงเวลามาก และ ขับรถดีมากค่ะ รู้สึกปลอดภัยถูกใจมาก และยังพาเที่ยวจัดให้เสร็จ ก่อนจะไปไหนเช่นเวลาเหลือก่อนไปสนามบิน จะพาไปถ่ายรูปแปลงดอกไม้สวนป้านกเอี้ยง คุณหนุ่ยก็โทรไปถามก่อนว่าดอกไม้ยังสวยไหม ทุกเข้าคุณหนุ่ยเตรียมตัวพร้อมรถสะอาดรอพาสองป้าไปเที่ยว และเจ้าตัวสวมหน้ากากตลอดค่ะ

สำหรับท่านใดที่จะไปเที่ยวเชียงใหม่ หากต้องการเหมารถแดงเที่ยว  หนอนฯก็แนะนำว่าลองเข้าไปดูในเพจของน้าเอ๊ะดูค่ะ  หากดูแล้วน่าสนใจก็สอบถามกันได้ ตอบไลน์ว่องไวชัดเจนค่ะ

อันนี้รูปรถของคุณหนุ่ยค่ะ ถ่ายตอนมาส่งที่สนามบิน

น้องเขาทราบว่าไปกันสองคน ก็เลยปูเบาะให้นั่งๆนอนๆกลิ้งเล่นได้สบายดีค่ะ

นี่กำลังวางแผนไปเที่ยวอีก อยากไปทางแม่แมะ อยากไปพะเยา เขียงราย โอ้ย อยากเที่ยวขนาดหนัก ถ้าไปทางนั้นก็คงได้ใช้บริการกันอีกค่ะ

ไปเที่ยวไหนปลอดภัยไว้ก่อน ไม่ประมาทการ์ดไม่ตกนะคะ
ชื่อสินค้า:   รถแดงเหมานำเที่ยว จังหวัดเชียงใหม่
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่