รับบุตรบุญธรรมจากลูกติดแฟน

สวัสดีค่ะ เรากับแฟนเป็นคู่รักเพศเดียวกัน เรา(ทอม)อายุ30ปี แฟน(ดี้)อายุ28ปี ซึ่งคบกันมา6ปี แฟนเรามีลูกติดอายุ7ขวบเป็นผู้ชาย แฟนเรากับพ่อของลูกจดทะเบียนกัน และพ่อของลูกแฟนได้เซ็นรับรองบุตร แต่เมื่อประมาน4ปีที่แล้วเพิ่งได้จดทะเบียนหย่ากัน และให้สิทธ์การปกครองลูกอยู่ที่มารดาแต่ฝ่ายเดียว ทางฝ่ายพ่อของลูกไม่เคยส่งเสียและเลี้ยงดูเลยตั้งแต่ตอนที่เลิกกัน ตัวเรากับแฟนอยู่ที่ต่างประเทศมาเรียนและทำงานด้วยกัน และได้ส่งเงินค่าใช้จ่ายและการดูแลทั้งหมดให้พ่อกับแม่ของแฟนเราเลี้ยงดูเค้ามาตั้งแต่อายุ2ขวบ ทางครอบครัวเราและครอบครัวของแฟนรับรู้และไปมาหาสู่กันตลอด เด็กก็รักเราเหมือนเป็นพ่อเขาจริงๆ(รับรู้ในฐานะที่เราเป็นทอม)
คำถามคือ
1.เราสามารถรับลูกของแฟนมาเป็นบุตรบุญธรรมได้ไหม(เหตุผลคือ อยากให้เด็กได้รับมรดกและรับเป็นผู้เอาประกันชีวิตของเราให้ถูกต้องตามกฎหมาย)
2.ตัวพ่อของเด็กต้องมาเซ็นต์ยินยอมด้วยไหม(ในกรณีหลังใบหย่ามีหลักฐานว่าสิทธิ์การปกครองเป็นของมารดาแต่เพียงผู้เดียว)
3.เรียนและทำงานที่ต่างประเทศแต่ไม่ได้เป็นคนสัญชาติของเค้า ต้องใช้หลักฐานกับสถานทูตไหม เพราะรายได้ส่วนใหญ่จะส่งมาจากต่างประเทศ
4.ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างและเริ่มจากที่ไหนก่อนคะ

ปล.ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่