ใจหาย กับการย้ายบ้าน มีวิธีคิดแบบไหนดีคะให้ทำใจได้

มีเรื่องอยากขอความคิดเห็นค่ะ เราเครียดมากๆ 

เรากำลังจะย้ายบ้านค่ะ เป็นบ้านเช่า 
บ้านที่ย้ายไป พื้นที่กว้างกว่าเป็นสัดส่วนค่ะ   ข้อเสียซอยลึก จน เซ่เว่นเดลิเวอรี่เข้าไม่ถึง  

บ้านเช่าเก่า อยู่มานานมากค่ะ เกือบ 10 ปี ตั้งแต่ลูกๆยังเล็ก บรรยากาศเพื่อนบ้านทุกอย่างโอเคทั้งหมดรวมถึงที่จอดรถ สะดวกกว่าบ้านใหม่ในเรื่องการเดินทาง
ข้อเสีย บ้านโทรมาก  ตั้งแต่เช่ามามีปัญหาตั้งแต่ปีแรกเจ้าของบ้านไม่เคยซ่อมแซมให้เลยค่ะ ปัญหาน้ำรั่วซึมต่างๆเราจัดการเองทั้งหมด 

ปัญหาคือเรายังไม่ได้มั่นใจว่าจะเช่าบ้านหลังใหม่แต่แรก กำลังคิด แต่แฟนเราดันเอาเงินไปมัดจำบ้านไว้ทั้งหมดแล้ว 20000 

เนื่องจากเรื่องที่เราคิดมากคือ ลูกเรา อายุ ช่วง 10 ขวบ มีความสุขกับซอยนี้เพราะอยู่มาตั้งแต่เกิด และเพื่อนๆเด็กๆในซอย ทุกเย็นเค้าจะมาเล่นด้วยกันน้ารักมากๆ ลูกติดเพื่อนๆ เพื่อนๆก็ติดลูกๆค่ะ รู้สึกใจหายแบบคิดไม่ตก 

เราใจหายจนลองไปขอเงินมัดจำบ้านคืนครึ่งหนึ่งก็ยังดี แต่เจ้าของบ้านใหม่ไม่ยอมค่ะ อันนี้แฟนเราผิดเองที่ไปมัดจำเลยเพราะเห็นว่าบ้านที่เช่าตอนนี้มีปัญหาเยอะขึ้นเรื่อยๆ 

เราก็หาเช้ากินค่ำ เงินจำนวนนี้ไม่ใช่น้อยสำหรับเรา แต่นึกถึงลูกความสุขในวัยเด็กกับเพื่อนๆที่น่ารักช่วงเวลานี้กำลังจะหายไป

ที่บ้านใหม่ ไม่มีเด็กเลยค่ะ มีแต่คนทำงาน  สอบถามจากระแวกบ้าน 
เราใจหาย คิดไม่ตก อีกไม่กี่วันนี้แล้วรู้สึกผิดต่อลูกๆมาก พรากความสุขพวกเค้าไปหรือเปล่าคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่