[CR] เชียงรายหนาวไหม 🍁 ตอบเลยว่าหนาวมาก กับเชียงราย 2021 ❄️☃️

สวัสดีเพื่อนๆชาวพันทิพย์ทุกๆท่านฮะ
หลังจากที่กลับจากเกาะล้านเมื่อช่วงกลางเดือนธันวาคม 2021 ที่ผ่านมา
ไม่รอช้าครับ
รีบบินลัดฟ้าไปสัมผัมความหนาวกันต่อเลย ที่จังหวัดดดดดด แท๊นนนนแท้นนน !!
เชียงราย นั่นเอง 📌📌
.
เริ่มกันเลยครับกับทริปนี้ผมเลือกบินไปกับสายการบิน นกแอร์ฮะ
ไปขึ้นเครื่องกันเลยที่ดอนเมือง กับบรรยากาศสนามบินที่คิดถึง
เก็บภาพบรรยากาศมาส่วนนึง
.
.
สนามบินเริ่มกลับมาคึกคักอีกครั้งแล้วครับ
แต่ดูแล้ว ผู้คนก็ยังคงบางตา
.
.
เอาละครับ ใช้เวลาเดินทางเพียง 1 ชั่วโมงนิดๆเราก็มาถึงสนามบินแม่ฟ้าหลวงจังหวัดเชียงราย
ทริปนี้ผมใช้เวลาทั้งสิ้น 5 วัน 4 คืน
เที่ยวโดยการเช่ารถขับทั้งสิ้นครับ
ทริปนี้ผมใช้บริการรถของ รันเวย์เชียงราย 🚘
.
Day 1 📍
จุดหมายแรกที่ผมจะไปนั่นคือ วัดห้วยปลากั้ง
เอาละ Let's Go
.
.
ไปถึงในช่วงเวลาบ่ายกว่าๆ ร้อนใช้ได้เลยฮะ 555 ☀️☀️
.
.
ถ่ายรูปกันไปรัวๆครับ มุมถ่ายรูปที่นี่เยอะมากและสวยงามมากเช่นกัน
จุดแลนด์มาร์คคงเป็นองค์เจ้าแม่กวนอิมองค์ใหญ่และทางเดินขึ้นบันไดสวยๆ 📸
.
.
เข้าไปสักการะองค์พระพุทธรูปด้านในกันครับ 🙏🏻
.
.
เดินถ่ายรูปบวกกับสักการะทั้งองค์เจ้าแม่กวนอิมและองค์พระพุทธรูปเสร็จสิ้นแล้ว
เราก็จะไปยังจุดหมายต่อไป
นั่นคือ ไร่บุญรอด สิงห์ปาร์ค และวัดร่องขุนครับ
แต่ !!!
ไร่บุญรอดนั้น ตอนผมไปถึงคนค่อนข้างเยอะมาก
เลยไม่ได้เก็บภาพบรรยากาศมาฝากกัน 😅
.
.
และเนื่องจากว่า หลังจากไปแวะไร่บุญรอดนานไปหน่อย
พอมาถึงวัดร่องขุ่นก็ปรากฎว่า 
ปิดดดดด !!! 
ใช่ครับ วัดปิดไม่ให้เข้าชมด้านในแล้ว 55555
เลยได้แต่ถ่ายจากด้านนอกเท่านั้นครับ
แต่มันก็สวยงามไปอีกแบบ (ปลอบใจตัวเองแหละ) 😂
.
.
มาถ่ายตอนแสงเย็น บรรยากาศดีมากครับ บวกกับอากาศเริ่มเย็นนน บรึ๋ยยยย ❄️
.
.
ละก็จบ Day 1 เพียงเท่านี้ฮะ
กลับไปรับประทานอาหารเย็นบวกกับนอนพักเอาแรงซักหน่อยก่อนลุยต่อพรุ่งนี้ 😴
.
Day 2 📍
สำหรับในวันที่ 2 นี้นะครับ เราจะขึ้นเขาขึ้นดอยกัน
สถานที่ที่เราจะไปนั่นคือ
ภูชี้ฟ้า และ ดอยผาตั้ง ⛰🍁
โดยที่เราจะไปดูพระอาทิตย์กันที่ดอยผาตั้ง
และไปดูพระอาทิตย์ขึ้นกันที่ภูชี้ฟ้าาา
.
เส้นทางที่ผมใช้จากตัวเมืองไปยังภูชี้ฟ้า
ผมใช้เส้นทางขึ้นทางอำเภอเทิงนะครับ
เพราะเพื่อนๆพี่ๆแนะนำมาว่าทางค่อนข้างสะดวก ถนนดี และไม่ชันมาก 😉
ซึ่งพอผมไปจริงๆก็ถือว่าโอเคเลยครับ ขับไม่ยากเท่าไหร่
แต่ยังไง ใช้ความระมัดระวังกันด้วย
.
.
ใช้เวลาประมาณ เกือบๆ 2 ชั่วโมงก็ถึงที่พักบนภูชี้ฟ้าแล้วฮะ
คืนนี้ผมพักที่ ภูชี้ฟ้าโฮมสเตย์ครับ
เก็บสัมภาระบวกกับพักเหนื่อยเรียบร้อยก็สตาร์ทรถกันเลย
เพื่อไปชมพระอาทิตย์ตกที่ดอยผาตั้ง ⛅️
.
.
ดอยผาตั้งเป็นที่ที่ผมชอบมากๆในเชียงราย
ยิ่งมาตอนบรรยากาศยามเย็นก่อนพระอาทิตย์ตก สวยมาก
เราจะมองเห็นภูเขาซ้อนกันเป็น layer บวกกับอากาศหนาวเย็นในช่วงธันวา
โอ้ววววว The Paradise is here ✨
.
.
บรรยากาศเหมือนหลุดเข้าไปใน middle earth ใน The Lord of The Rings 
.
.
เอาละ เดินไปดูพระอาทิตย์ตกกันดีกว่าา
.
.
พอพระอาทิตย์ลาลับขอบฟ้าไปแล้ว อากาศก็เย็นขึ้นในทันทีครับ 555
ขับรถกลับที่พักเพื่อไปพักและรับประทานอาหารเย็นและนอนเอาแรง
เพื่อขึ้นไปภูชี้ฟ้าในวันพรุ่งนี้กันฮะ 💪🏻
ชื่อสินค้า:   เชียงราย
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่