อยากใช้ชีวิตครอบครัว กับแฟน !! แต่……

เป็นการตั้กระทู้ครั้งแรกของผมครับ
ผิดถูกประการใดขออภัยครับ

เนื่องจากผมและแฟนได้คบหากันมา 5 ปีกว่า ซึ่งปัจจุบันผมอายุ 27 แต่แฟนอายุมากกว่าผม

ผมและแฟน พากันไปเจอพ่อแม่แต่ละฝ่ายแล้วครับ แต่ซึ่งผมและแฟนอยากแต่งงานกันแต่ติดเรื่องสินสอด ที่ทางฝ่ายผมยังไม่พร้อม ( สินสอดค่อนข้างสูง สำหรับครอบครัวผม ) ซึ่งผมก็ไม่มีสมบัติอะไรที่พอจะเป็นสินสอดได้
ส่วนตัวก็คิดจะทำยังไงดี แต่เนื่องด้วยเงินเดือน และหักค่าใช้จ่าย แต่ละเดือนก็แทบจะนานมากๆๆๆ กว่าเก็บได้ค่าสินสอด ( ผมไม่อยากไปกู้มาเพื่อมาเป็นสินสอด ผมคิดว่าพอเสร็จงานแล้วสุดท้ายเราทั้งคู่ก็ต้องมาแบกตรงนี้ ไม่อยากให้เป็นภาระในการเริ่มต้นขีวิตคู่ )

ในมุมมองผม คือกลัวเวลาผ่านไปนานยิ่งขึ้นเรื่อยๆ ติดปัญหาเรื่องการมีลูก เนื่องด้วยอายุก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

ซึ่งตัวผมเองอยากพาแฟนมาอยู่ที่บ้านผม และใช้ชีวิตด้วยกัน ไม่รู้ว่ามันสมควรมั้ย ผมรู้ว่ามันผิด แต่ก็อยากให้ พ่อแม่แฟน เข้าใจผม ว่าผมรักแฟน และไม่คิดจะมาหลอก หรืออะไร แต่ด้วยความรักและพร้อมจะใช้ชีวิตคู่( ติดที่เงินไม่พร้อม )

**** ( เป็นสิ่งที่อึดอัดมาก และอธิบายออกมาไม่ค่อยถูกครับ ) ****

รบกวนขอคำแนะนำครับ
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่