หมาเรากัดญาติข้างบ้าน เขาจะฆ่าหมาเรา ทำไงดีคะ 😭

กระทู้คำถาม
บ้านเราเลี้ยงหมาอยู่ 4 ตัวแต่มี 1 ตัวที่มีปัญหา น้องกัดญาติที่อยู่ข้าวบ้านเรา 3 คนแล้วค่ะ น้องเป็นหมาไทย เพศผู้ ตัวใหญ่ แรงเยอะ คนแรกที่กัดเป็นน้า ตอนนั้นหมาเราเจ็บขา ขณะแม่เราที่เลี้ยงมาเดินเข้าไปดูมันยังขู่ แล้วน้าเขาอยู่ กทม เพิ่งกลับมาอยู่บ้าน ด้วยความรักหมา เลยเข้าไปดู แล้วเอาไฟฉายส่องมัน (ตอนกลางคืน) แล้วจะจับขามัน มันเลยกัดเข้าที่แขน แผลค่อนข้างใหญ่ ได้นอน รพ ดูอาการ 1 คืน ส่วนคนที่สองเป็นลูกพี่ลูกน้อง คือเขาพยายามจะจับน้องอาบน้ำ  ปกติน้องไม่ชอบอาบน้ำค่ะ เราเลยไม่อาบให้เลย เพราะแรงเยอะมาก แม่เราก็ไม่กล้ายุ่ง มันสะบัดทีแม่เราแทบล้มเลย ปกติเวลาพูดว่าอาบน้ำน้องก็หนีแล้วค่ะ วันนั้นเขาก็จะพาไปอาบน้ำ ก็พูดกับหมาว่า ป่ะ อาบน้ำ น้องก็หนีเข้ามาในบ้านเรา แล้วเขาก็เข้ามาจะเอาน้องอาบน้ำให้ได้ จังหวะก้มลงไปหาน้อง น้องก็กัดเลยค่ะ อันนี้แผลไม่ค่อยลึกค่ะ ส่วนคนสุดท้ายเป็นตาเขาค่ะ พอดีที่บ้านเขาเลี้ยงไก่ แล้วไก่เขาชนกันแถวบ้านเรา บ้านเรากับญาติไม่มีกำแพงกั้นระหว่างกันนะคะ เขาเลยเดินมาเลย แล้วน้องอยู่ตรงนั้นพอดี น้องเลยกัดเข้าที่ขา แต่ไม่ได่เป็นรูนะคะ กัดเป็นแผลยาวๆ ไม่ได้กัดเข้าขนาดนั้น ตาคนนี้เขาไม่ชอบหมาเลยค่ะ ปกติหมาเราไปบ้านเขา (ตามแม่ไป) เขาก็ชอบไล่ หาไม้ หรืออะไรแถวนั้นมาไล่บ้าง เขาก็โกรธมากค่ะ วันที่โดนกัด บอกจะฆ่าหมาเรา เราก็แก้ปัญหาโดยการล้อมรั้วไว้หน้าบ้าน ให้น้องอยู่หน้าบ้าน แต่การทำรั้วคือค่อนข้างใช้เวลา มันจะมีบางทีที่น้องวิ่งไป แต่ก็วิ่งกลับมาเหมือนเดิม เขามีปืนที่ทำเอง เขาก็คอยเล็งยิงหมาเราอยู่ค่ะ แบบรอจังหวะจะยิง แต่ช่วงนี้เราอยู่ เลยระวังไว้ ตอนนี้ไม่รู้จะทำไงเลยค่ะ มีปัญหาแค่กับตาคนนี้คนเดียว เพราะน้ากับลูกพี่ลูกน้องเขาไม่ได้อะไร ไม่รู่จะทำไงเลยค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่