ไปทัวร์เกาะ one day trip ควรให้ทิปคนละเท่าไหร่ ประเทศไรเหนียวทิปสุด

เข้าใจนะครับว่าเรื่อง ทิปเป็นเรื่องส่วนบุคคล
แต่เราก็ต้องสงสารคนทำงานบริการด้วย 
แล้วคนมารับบริการก็ไม่รู้อีกว่า อะไรคือมารยาทที่ดี

มาเข้าเรื่องเลย
วันนี้ผมไป one day trip James Bond 
หมดวัน ผมคนเดียวให้ทิป 200
เดนมาร์กมา2 คนให้ทิป 200 (100บาท/คน)
อิสราเอล ผู้ชาย(น่าจะเป็นแฟนกัน) 2 คนให้ทิป 50 บาท (25บาท/คน)
ปากีสถาน คู่แม่ลูกไม่แน่ใจเหมือนจะไม่ให้

เลยอยากมาคุยกันนะครับ ว่าอะไรคือความเหมาะสมของการให้ทิป ที่เขาดูแลเราทั้งวัน ขนาดนี้

ปล ตอนผมไปกับแฟน ผมกับแฟนให้ คนละ300เลยนะ รวม600

นี่ยังคิดเลยว่าให้น้อยไปไหม

รอคอมเมนท์นะครับ
ไปทัวร์เกาะ one day trip ควรให้ทิปคนละเท่าไหร่ 

แล้วจากประสบการณ์ประเทศไรเหนียวทิปสุด ให้แบบควรด่ามัน.....ไหม?
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 11
เป็นคนให้ทิป บ่อยๆ  
ยามโบกรถในห้าง 20  
คนเก็บขยะแถวบ้านก็ให้บ่อยมาก 20-40 เป็นอาชีพที่น่าสงสารมันเหม็นมาก

ผมยิ่งให้แล้วยิ่งได้
จากที่เคยไป onedaytrip ส่วนใหญ่เหมา เพราะไม่ชอบไปกับคนอื่น

ให้ 100 บาทครับ  ถ้ามี 2 คน (หัวเรือ ท้ายเรือ) ก็คนละ 100
100 บาท ที่เราให้  มีค่าสำหรับเค้ามาก

ดูจากสัญชาติก็พอจะเดาได้ ว่าโดยส่วนใหญ่ อิสราเอล กับ ปากี จะไม่ให้ทิป

ใครไม่ให้ก็ ไม่เป็นไร เราให้แล้วมีความสุขก็พอครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่