โดนกดดันเรื่องการเรียน

สวัสดีค่ะเราชื่อมายด์นะ ตอนนี้กำลังอยู่ชั้นม.2 คือเทอมแรกเราทำเกรดไว้ได้ดีค่ะ 3.97 แล้วพอมาเทอมที่2ครอบครัวก็คาดหวังกับเราไว้มาก แม่ก็กดดัน พ่อก็บ่นเราตลอดเลยค่ะ แล้วประเด็นคือ โรงเรียนที่เราเรียนมันเป็นโรงเรียนประจำจังหวัดค่ะ เราจะจบม.2แล้วทั้งหนักใจเรื่องเกรดที่กำลังจะออกแล้วก็หนักใจเรื่องสอบเข้าเรียนต่อม.ปลาย เราพยายามอธิบายให้ทุกคนฟัง แต่ไม่มีใครฟังเราเลยค่ะ บางครั้งก็บอกว่าตอนแม่เรียนแม่ยังได้เกรดนิยมเลย ทำไมเรื่องแค่นี้ลูกทำไม่ได้ คือเราอยากบอกแม่ว่าตอนที่แม่เรียนครูกับตอนนี้ที่เราเรียนมัธยมมันไม่เหมือนกัน แต่ก่อนคู่แข่งไม่ได้เยอะขนาดนี้ แล้วหลักสูตรการเรียนการสอนมันก็พัฒนาไปเยอะ พอเราอธิบายแม่ก็หาว่าเราเถียง    แม่บอกเราตลอดว่าให้แข่งกับตัวเองอย่าไปแข่งกับคนอื่น แต่แม่กลับเอาคนอื่นมาเปรียบเทียบกับเรา คือบางครั้งเราเรียนกลับมาบ้านก็เหนื่อยแล้วแต่แม่ยังเอาเรื่องคนอื่นมาใส่หัวเราอีก เราท้อ เราเหนื่อย เราคิดว่าเราผิดเอง ผิดที่ทำเกรดเทอมแรกไว้ดีเอง เราควรทำยังไงต่อไป ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ แค่หยิบโทรศัพท์ออกมาหาข้อมูลแม่ก็หาว่าเราคุยกับเพื่อน เราต้องทนฟังคำด่าคำบ่นการเปรียบเทียบ บางครั้งแม่ก็เอาเราไปเปรียบเทียบกับน้องบ้าง ชมน้องแล้วมาด่าเรา ตอนนี้มีแค่ยายกับเพื่อนค่ะที่รับฟังเรา ครั้งนึงเราถือมีดทำครัวอยู่เราอยากจะเอามีดมาแทงตัวเองให้ตายๆไปเลย แต่เรายังมีสติค่ะเราเลยไม่ทำ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่