รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Digital Sales กับ Physical Sales

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Digital Sales กับ Physical Sales ครับ กรณีของ Physical Sales นี่พอเข้าใจได้ว่าเป็นการขายสินค้าอย่างแผ่นซีดี มิวสิคการ์ด และสินค้าอย่างโปสเตอร์ หรืออะไรอื่นๆ ส่วน Digital Sales นี่ไม่เข้าใจว่าประมาณไหน แบบว่าคิดเงินจากการดาวน์โหลดใช่หรือไม่ครับ ถ้าเป็นแบบนี้แล้วจะคิดคำนวณออกมาเป็นรายได้อย่างไร หรือมีการสร้างรายได้จากทางอื่นครับ

อยากทราบอีกว่า แล้วดนตรีในปัจจุบันควรเน้นแบบใดมากกว่ากัน เคยอ่านมาจากคอมเม้นท์หนึ่งของต่างชาติประมาณว่า ธุรกิจดนตรีของเกาหลีใต้นี่ใช้ Digital Sales เป็นหลัก ประกอบกับนโยบายของรัฐบาล ทำให้เป็นที่รู้จักในวงกว้างมากกว่า แต่หากพอหมดกระแสวงไปสักระยะ ก็อาจยุบวง ส่วนธุรกิจดนตรีของญี่ปุ่นนั้นเน้น Physical Sales เป็นหลัก แม้จะเน้นตลาดในญี่ปุ่นเป็นหลัก แต่ด้วยความที่ตลาดใหญ่ คนพร้อมจ่าย ทำให้หลายวงคงอยู่มาได้ยาวนาน แม้ว่าจะไม่มีเพลงใหม่ๆที่เป็นกระแสหรือปรากฏการณ์ระดับชาติมานานแล้ว แนวคิดดังกล่าวนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ แล้วสำหรับวงการเพลงของไทยแล้ว ควรจะเน้นแบบใดครับ (คหสต. ไม่ว่าจะเน้นแบบใด ก็ควรส่งเสริมให้มีการซื้อสินค้าที่ถูกลิขสิทธิ์ครับ)

รบกวนช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ หากมีส่วนใดที่เข้าใจผิดหรือผิดพลาดไปก็ขออภัยด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่