โน้ตบุ้คค้นหาWifiบ้านตัวเองไม่เจอค่ะ

คือเรื่องมันมีอยู่ว่าช่วงวันที่ 20 ม.ค. มีการทำตัวwifiใหม่ที่บ้านเรา เนื่องจากอินเตอร์เน็ตไม่แรง เขาก็ทำไป ตัวเราก็เรียนออนไลน์อยู่ โดยมีตัวสัญญาณwifiที่ใช้อยู่ปกติ ซึ่งช่วงระหว่างที่เขาทำเราก็เรียนเสร็จก่อนเลยไม่ได้เช็คว่าในโน้ตบุ้คของเรามันสามารถใช้ได้ยังไงบ้าง เรียนเสร็จก็ปิดเลย

พอช่วงตอนเย็นๆของวันนั้น เราเปิดโทรศัพท์และไอแพดขึ้นมาเพื่อจะเล่นค่ะ จะเชื่อมwifiเข้าไปดู พบว่ามีสัญญาณwifiอีกตัวนึง(ตัวใหม่)ขึ้นมา โดยยังมีของเก่าอยู่แต่สัญญาณอ่อนมากๆ เล่นไม่ได้เลยค่ะ เลยลองเปิดโน้ตบุ้คจะเชื่อมตัวใหม่ตั้งไว้ สรุปหาไม่เจอค่ะ

เราลองคลิก troubleshoot problems แล้ว มันขึ้นว่า 'A network cable is not properly plugged in or may be broken' เลยพยายามนั่งหาในกูเกิ้ล ทำตามวิธีต่างๆก็ยังไม่ได้ค่ะ ทั้งปิดเครื่อง เข้าไปเซตต่างๆ หรือเปิดปิดตัวเร้าเตอร์wifiใหม่ 

ตอนนี้เป็นปัญหามากเพราะเราต้องปล่อยเน็ตจากเครื่องโทรศัพท์เข้าโน้ตบุ้คเพราะต้องใช้เรียน แต่ก็หลุดบ่อยไม่สะดวกเลยค่ะ

เราใช้โน้ตบุ้คของ dell inspiron 15 5000series (ไม่แน่ใจว่าพิมพ์รุ่นอะไรถูกต้องมั้ย ขออภัยค่ะ)

ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ อยากได้คำพูดที่สามารถเข้าใจง่ายๆ หรือเราต้องไปให้ร้านช่วยแก้ให้😭 ขอบคุณทุกคนมากๆค่ะ
*หากติดแท็กผิดหรือไม่เกี่ยวข้องต้องขออภัยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่