เจ็บคอข้างเดียว ใกล้ๆกับทอนซิล ตรงโคนลิ้น

รู้สึกเจ็บคอข้างเดียวครับ แต่เจ็บไม่มาก ตรงโคนลิ้น ด้านล่างของทอนซิล กลืนน้ำลายแล้วรุ้สึกว่าเหมือนมีอะไรติดอยุ่ เคยมีประวัติต่อมทอนซิลอักเสบข้างเดียวครับ แต่ตอนนี้หายแล้ว เวลากินข้าวกลืนได้ปกติแต่เวลากลืนน้ำลายจะรุ้สึกครับ เป็นข้างเดียวมาตลอดกับข้างที่เคยเป็นทอนซิลอักเสบครับ ก่อนหน้านี้เคยมีอาการไอเรื้อรังมาแล้ว แต่อาการไอเรื้อรังหายไปแล้วครับ เหลือแต่อาการกลืนเจ็บข้างเดียวที่ยังไม่หาย แถวบ้านไม่มีหมอหูคอจมูกครับ(ค่อนข้างชนบท)จะเป็นอะไรร้ายแรงมั้ยครับ ไม่สูบบุหรี่ไม่กินเหล้าครับ มีประวัติการออรัลเซ็กประมาณปีที่แล้วครับเกี่ยวมั้ยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่