ซื้อที่ดิน จำเป็นต้องให้เจ้าของเซ็นภาระจำยอมให้ก่อน เพื่อเอาไปยื่นกู้ไหม

จะยื่นกู้ปลูกบ้านในที่ตาบอด(ของตนเอง)
ต้องให้ที่ข้างเคียงที่ติดถนนสาธารณะจดภาระจำยอมให้
แต่เค้ากังวนผลกระทบ
จึงขอแบ่งซื้อที่จากเขา

เข้าใจว่าต้องไปกรมที่ดิน
1.ทำเรื่องซื้อขาย 
เขาขอให้เราจ่ายเงินทั้งหมดในวันทำสัญญาเลย
ไม่แบ่งจ่าย วันทำสัญญาครึ่งนึง วันได้โฉนดครึ่งนึง
2.ยื่นเรื่องรังวัดด้วย (รอคิว~45วัน)
3.ให้เขาเซ็นภาระจำยอมมาให้ก่อน 
เพื่อให้ใช้เอกสารนี้ทำเรื่องยื่นกู้ได้เลย
เพราะกว่าจะรังวัดคิวอีก 45 วัน 
ไม่อยากรอโฉนดออกเป็นชื่อเรา แล้วไปยื่นกู้ มันช้า

คำถาม
1.เข้าใจขั้นตอนถูกไหม 
เราซื้อที่เขาแล้ว จำเป็นต้องให้เขาเซ็นภาระจำยอมเพื่อใช้หนังสือนี้ไปยื่นกู้อีกใหม
2.เมื่อได้โฉนดเป็นชื่อเรา เรื่องการที่เขาเคยเซ็นภาระจำยอมให้เรา จะตกโมฆะไป 
หรือต้องไปดำเนินเรื่องยกเลิกไหม

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่