สอบถามผู้ใช้งานรถยนต์ไฟฟ้า Ora Good Cat มีใครเคยเจอปัญหานี้บ้างไหมครับ และคิดว่ามันคือปรกติไหม

กระทู้คำถาม
พอดีนั่งดูรีวิวรถไฟฟ้า Ora Good Cat มาสะดุดเหตุการณ์ในคลิปดังกล่าวที่ชาร์ตอยู่ดีๆแบตยังไม่เต็มแต่โปรแกรมเกิด error ขึ้นมาและไม่สามารถชาร์ตต่อได้ จนผู้รีวิวต้องลองแก้ไขหลายๆวิธีจนชาร์ตต่อได้ มีใครเคยเจอบ้างไหมครับ และคิดว่าผู้ใช้รถไฟฟ้าจะต้องเจอบ้างเป็นเรื่องปรกติบ้างหรือไม่อย่างไรครับ ลองมานึกดูหากผู้ใช้ผู้หญิงที่ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์ หรือใครก็ตามที่ไม่มีความรู้ประสบการณ์เช่นผู้รีวิว อาจจะต้องถึงกับต้องมาลากเข้าศูนย์ไหม เพราะถึงแม้จะยังมีแบตเหลือถึง 31 % แต่ยังไงก็ไม่สามารถวิ่งไปจนถึงบ้านได้แน่นอน

หมายเหตุ ถ้าใครต้องไปดูช่วงปัญหาให้ข้ามไปที่นาทีที่ 8.45 นะครับ 

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ผมลองแคปภาพ Attention ช่วงมีปัญหาที่ชัดที่สุดและขยายดูได้มาประมาณนี้ครับ

It is recommended to select this function when the ambient temperature is below -5c or above 30c when charging, After fully charged, the battery temperature canbe ... within a resonable range, which can improve vehicle performance and endurance mileage.  If the ambient temperature is between -5c and 30c during charging, It is recommended to cancel this function.
ขอแนะนำให้เลือกฟังก์ชันนี้เมื่ออุณหภูมิแวดล้อมต่ำกว่า -5c หรือสูงกว่า 30c เมื่อชาร์จ หลังจากชาร์จเต็มแล้ว อุณหภูมิของแบตเตอรี่จะอยู่ที่ ...(อ่านไม่ออก)... ภายในช่วงที่ตอบสนองได้ ซึ่งสามารถปรับปรุงประสิทธิภาพของรถและระยะการใช้งานที่ทนทาน หากอุณหภูมิแวดล้อมอยู่ระหว่าง -5c ถึง 30c ระหว่างการชาร์จ ขอแนะนำให้ยกเลิกฟังก์ชันนี้
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 9
- ผมใช้รถมาเป็นยี่สิบสามสิบปี ท้ายที่สุดแล้วสำหรับรถยนต์ สิ่งสำคัญที่สุด คือ relaibilty ไม่ใช่ออปชั่นล้น ๆ หรือเทคโนโลยีชั้นสูง
- รถยนต์จีนแดง ปัจจุบันยังให้ relaibilty ไม่ได้สักด้าน ไม่ว่าจะเป็น ศูนย์บริการ อะไหล่ ความทนทาน ราคาขายต่อ การซ่อมบำรุงระยะยาว เป็นต้น
- เม้งการาจที่เข้ามาก่อน ก็สะท้อนคุณภาพเต็มแก้วแบบไม่ต้องอธิบายกันมาก
- ส่วนกำแพงใหญ่ หลังจากที่ฟัง แถ ลง เรื่องขึ้นเขาไม่ได้แล้ว ก็พอจะเห็นภาพลาง ๆ ว่าคงซ้ำรอยเพื่อนร่วมประเทศ กำลังมอเตอร์ไม่ถึง ขึ้นเขาไม่ได้ ก็ยอมรับไปตรง ๆ ไม่ใช่ออกมาบอกว่าออกแบบเพื่อให้ใช้ในเมือง หรือให้ขับไปพักไปเวลาขึ้นเขา นี่รถยนต์ราคาเหยียบล้าน เทคโนโลยีล่าสุด 2022 ประสิทธิภาพเทียบรถยนต์สันดาปโบราณเกียร์กระปุกยี่สิบสามสิบปีที่ไปได้ทั่วไทยไม่ได้? เขาที่เกิดเหตุอีโคคาร์คันละสามสี่แสนวิ่งกันปลิว
- ตัวอย่างเปิดตัวเป็นปี แต่อุบราคาไม่ยอมบอก จริงใจมากน้อยแค่ไหน ท่านผู้ชมก็ไปพิจารณากันเอง
- รถยนต์สันดาปโบราณตาย วิ่งไม่ได้ สตาร์ทไม่ติด คือ มันต้องมี critical part ที่พังหรือเสื่อม ไม่ใช่ S/W มีปัญหาใช้รถยนต์ไม่ได้ ไปตายกลางทาง กลางป่ากลางเขา จะทำยังไง ช่างเพิ่งที่ไหนก็ซ่อมไม่ได้

มันคือของเล่นคนรวยอย่างที่ผมย้ำมาเสมอ ใครใคร่เล่นก่อนก็เชิญ แต่ผมซื้อรถยนต์มาใช้เพื่อเป็นพาหนะ relaibilty คือสิ่งสำคัญที่สุด
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 32
ขออนุญาตตอบในฐานะผู้ใช้รถจริงนะคะ
ปัจจุบัน ขาย BMW 320d gt ที่ใช้ประจำไปแล้วด้วย ตอนนี้ใช้แค่ Ora good cat 500 ultra อย่างเดียวเลยค่ะ
ขับมาได้ 1000 กว่ากิโลแล้ว ยังไม่มีปัญหาตามที่ท่านอื่นๆ เจอค่ะ ตอนนี้ยังแฮปปี้และมีความสุขดีมากกับคันนี้ค่ะ

สำหรับความกังวลไม่ค่อยกังวลเท่าไรค่ะ เพราะส่วนใหญ่เราไม่ค่อยออก ตจว ค่ะ ขับแต่ในเมือง
ออก ตจว อาจจะแค่ ปีละ 1-2 ครั้ง ที่ขับไป ตจว ไกลๆ
แถมด้วยเราไม่มีความรู้เรื่องรถเลยค่ะ ซื้อรถที่ไรดูแล้วถูกใจชอบก็ซื้อเลย
ก่อนตัดสินใจซื้อ good cat ดูแล้วเห็นการทำตลาดของเค้า รู้สึกได้ว่ามาลงทุนกันจริงจังไม่น่าจะม้วนเสื่อกลับบ้านง่ายๆ
แล้วเราก็ซื้อ ultra dual เพิ่มด้วย จะมีช่วยเหลือ ฉุกเฉินเพิ่มเป็น 10 ปี ซึงคิดไว้แล้วว่าถ้ามีปัญหาที่ไหนก็ใช้สิทธิช่วยเหลือฉุกเฉินเอา
ซึ่งเห็นหลายท่านที่เจอปัญหาดับกลางทางก็บอกว่าบริการช่วยเหลือฉุกเฉินคือดูแลดีอยู่มากค่ะ
ตอนนี้คนที่ใช้รถส่วนใหญ่ก็รอทาง GWM อัพเดทเฟริมแวร์กันอยู่ ก็หวังว่าจะแก้ปัญหาตรงจุดนี้ได้ค่ะ

สำหรับเราแล้ว บอกตรงๆ เลยว่าที่ซื้อรถไฟฟ้า เพราะอยากไปเป็นส่วนนึงในการเปลี่ยนแปลงสังคมจากรถยนต์ไปเป็นรถไฟฟ้าด้วยค่ะ
บางคนอาจจะบอกว่าอย่ามาโลกสวย แต่เราก็มีจุดยืนส่วนตัวของเราเองค่ะ
ปัญหาในการใช้รถเราทำใจยอมรับไว้แล้วว่าต้องมีแน่ค่ะ เพราะรถไฟฟ้าก็ยังถือว่าใหม่มากสำหรับเมืองไทย
ก็ค่อยๆ ปรับแก้ แล้วก็พัฒนากันต่อไปค่ะ

ทั้งนี้ทั้งนั้น การใช้รถยนต์ หรือ รถไฟฟ้า สำหรับเราว่าไม่มีใครถูกใครผิด หรือว่ารถอะไรดีกว่ากันหรอกค่ะ
ซื้อ รถ เอาที่ตอบโจทย์การใช้งานตัวเอง คือดีที่สุดค่ะ

ไม่ต้องให้ใครมาแนะนำ ชี้นำ หรือว่า ลดทอนความมั่นใจในการใช้รถแบบที่เราจะต้องการใช้หรอกค่ะ

เพราะความต้องการแต่ละคนไม่เหมือนกัน ความชอบและความพอใจก็ไม่เหมือนกันค่ะ

จขกท ก็ลองพิจารณาดู เลือกรถที่ตัวเองขับแล้วมีความสุข ก็แฮปปี้ที่สุดแล้วค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่