มีเสียงดัง บึม เเล้ว ไฟฟ้า ก็ ดับเป็นวงกว้าง คือ ฟิวส์ขาด หรือหม้อแปลงระเบิด เเล้ว ช่างรู้ได้ว่าตัวไหนพังจะซ่อมนานมั้ย

วันนี้ ได้ยินเสียงดังบึม แล้วไฟก็ดับไปหลายซอย
ไปดูที่หน้าบ้าน เจอ รถของ กฟภ.มาดูที่หม้อแปลง
ก็ไม่เห็น ไฟไหม้ หรือ อะไรห้อย หรือ อะไร ไหล
เข้าไปถาม ว่าตัวนี้ เสียเหรอ ซ่อมนานมั้ย
ช่างตอบว่า ยังไม่รู้.. ว่า อะไร ที่ไหนเสีย...
ซ่อมนานมั้ย ตอบ.. ไม่นาน...
ใช้เวลา กี่ ฃม.. ตอบ ไม่ทราบ....
เเล้ว ก็ขับรถไปเลย....

ต้องใช้วิธีไหน ถึง จะรู้ว่า ตัวไหนเสีย นอกจาก ขับรถเวียนหาไป
เเล้ว ถ้าเสีย ซ่อมยังไง นานมั้ย
ทำไง ถึงจะป้องกัน / ลดการเกิดซ้ำๆ ( เเทบทุกเดือน )
มีคน เคยบอกว่า ระหว่างรอนี้ ควรปิด แอร์ ทีวี ตู้เย็น
เพื่อป้องกัน ไฟฟ้าที่มาเเล้ว อุปกรณือิเล็กโทรนิกส์ในเครื่องใช้ไฟฟ้าตัวนั้น จะชำรุด จริงมั้ย ครับ
ปล.ผม ไม่มี ความรู้ทาง ไฟฟ้า ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่