มีใครเคยรู้สึกว่าเพื่อนกีดกันมั้ยคะ อยากขอคำแนะนำหน่อย

คือนี่พึ่งเข้ามาเรียนโรงเรียนที่ใหม่ค่ะ เลยต้องมองหาเพื่อนใหม่ๆ จนเจอเพื่อนที่คุยถูกคอก็มารวมๆกัน เป็นกลุ่ม 4 คน ตอนแรกเราก็ไม่ได้คิดอะไรเลยค่ะ อยู่กันอย่างนี้สนุกมาก เพราะเป็นรรนอนหอในด้วย แต่หลังจากโควิดไป เราก็ไม่ค่อยได้ติดต่อคุยเล่นไรงี้ เพราะตอนแรกมาก็เจอกันแค่ 14 วันนอกนั้นก็เรียนออนไลน์ หลังจากเรียนออนไลน์มานาน ก็ได้กลับมาอยู่หอที่รรค่ะ มาปรามานเดือนครึ่งก็สนิทกันปกติอยู่ดี จนกลับมาอีกทีหลังปีใหม่ เพื่อนคนนึงในกลุ่มเริ่มจะหันไปคุยกับคนๆเดียวมากกว่าอ่ะค่ะ (เราขอแทนเพื่อนที่หันไปคุยกับอีกคนนึงคนนี้ว่า ข นะคะ ) แบบว่า คุยกันแค่สองคน แต่อีกคนที่คุยด้วยกับคนนั้น (ขอแทนว่า ก ค่ะ) คือ ก เนี่ยเค้าเป็นคนตลกค่ะ แล้วหลังๆมาที่เราเริ่มรู้สึกมากขึ้นคือ เวลาเรานั่งกับ ก หรือเดินไปด้วยกันทีไร ข จะเข้ามาแล้วแทรกทุกทีค่ะ แบบแทรกกลางเลย และก็เค้าพูดประมาณว่า ขอแทรกหน่อย ให้ดูตลกๆอ่ะค่ะ ตอนแรกเราไม่คิดไร แต่หลังๆมาเราก็ไม่ค่อยโอเคแล้ว แล้วเค้าก็แบบทำตัวแบบยังไงดี พยายามดันเราไปไว้ริมสุดเวลาเดินด้วยกันตลอด บางครั้งเราทำอะไรช้าก็ไม่รอ แล้วปกติเราก็ไม่ได้เป็นที่ทนได้ขนาดนั้นอ่ะค่ะ เลยหันไปอยู่กับเพื่อนอีกคนแทนดีกว่า พอมาเดินกันสี่คน เรากับ ค คือเพื่อนที่เราหันมาอยู่ด้วยอ่ะค่ะ จะได้อยู่ริมสองข้างตลอด ตอนนั่งในห้อง รรเราเรียนแบบเดินนะคะ คือเปลี่ยนห้องทุกคาบ เราจะได้นั่งข้างไอ่ ข เนี่ยตลอด แล้วพอเริ่มคาบ เค้าก็จะหันหลังใส่เรา เราก็เลยเข้าร่วมวงสนทนากับเพื่อนด้วยไม่ได้อ่ะค่ะ เราอึดอัดแต่เราก็ไม่รู้ว่าเรารู้สึกยังไงเหมือนกัน ข เนี่ยเค้าเดี๋ยวก็ดีเดี๋ยวก็ร้าย มีวันนึงเรานั่งโต๊ะติดกับเพื่อนอีกสองคนอยู่อ่ะค่ะ ที่ไม่มี ข พอ ข มาทีหลัง เค้าก็เอาโต๊ะเข้ามาแทรกกลางเราเลย คือปกติที่ตรงนั้นเราก็ไม่ได้นั่งอ่ะค่ะ เลยโต้แย้งอะไรไม่ได้มาก แล้วเค้าเอามาแทรกตอนเราไม่อยู่ด้วย เบื่อกับเรื่องแบบนี้แล้วเลยปล่อยไป ด้วยความที่เรายังเด็ก ตอนนี้เราไม่รู้ว่าเรารู้สึกยังไงเลยค่ะ ไม่รู้ว่าควรต้องทำไง ต้องพยายามเข้าหาเพื่อนมากกว่านี้รึเปล่า เพราะปกติเราเป็นคนไม่ค่อยเข้าหาใครก่อน เรารู้ตัวด้วยว่าเราอีโก้สูงม้าก ฮือ เราต้องทำยังไงดีคะ หรือควรจะ give up เรื่องเพื่อนไปดี คบทีไรปัญหาเยอะสุดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่