สวัสดีค่ะ วันนี้มีเรื่องอยากปรึกษาคือเราไม่รู้ข้อกฎหมายเลยค่ะ

1.เรามีหนี้สินกับอดีตสามี เพราะตอนนั้นทำงานเป็นพนักงานประจำมีสลีปเงินเดือน แล้วได้ใช้ชื่อเราไปกู้เงินกับสถาบันการเงิน4แห่งสามีรับรู้เพราะไปด้วยกัน แต่ไม่ได้เซ็นเอกสารพยาน

2.เราได้หย่าขาดกับสามีก่อนหย่าตกลงกับฝ่ายชายว่าฝ่ายชายจะจ่ายหนี้ให้5หมื่น แต่ต้องเซ็นใบหย่าก่อน เราก็ไปเซ็นใบหย่า

3.หย่าเสร็จ แต่ฝ่ายชายไม่ยอมช่วยใช้หนี้ที่ไปกู้เงินมาจำนวน2แสนกว่าบาท เราจะทำอะไรได้บ้างไหมคะ

4.เรามีสามีใหม่และมีลูก เราได้จดทะเบียนสมรสกับสามีใหม่หนี้ที่มีมาจากอดีตสามีเก่า ทางสามีใหม่จะถูกศาลยึดทรัพย์สินไหมคะ เพราะตอนนี้ศาลกำลังทำเรื่องยึดทรัพย์ ตัวเราเองไม่มีทรัพย์สินค่ะ ฝ่ายสามีใหม่มีรถเป็นชื่อของเขา และตอนนี้เรากับสามีกำลังจะกู้ร่วมซื้อบ้านจะโดนยึดทรัพย์ไหมคะ เพราะตอนนี้เราตกงาน แต่ฝ่ายสามีมีงานทำเขาจะไปซื้อบ้านแต่เอาชื่อเราไปใส่กู้ร่วมเพราะมีทะเบียนสมรสค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
1 2 3  หนี้ที่ไปกู้มาตอนที่ยังสมรสกับสามีเก่า ถึงเขาจะไม่ได้เซ็น แต่ถ้าเป็นเงินที่เอามาใช้จ่ายในครอบครัว ก็จะเป็นหนี้ร่วม ที่เขาต้องร่วมชดใช้ด้วย

4  หนี้ส่วนตัวของคุณ ไม่มีผลไปถึงสินส่วนตัวของสามีใหม่ จะบังคับได้แต่ทรัพย์สินที่มีขึ้นหลังจากที่สมรสใหม่เท่านั้น คือบังคับได้เฉพาะทรัพย์ที่เป็นสินสมรสส่วนของคุณ  ถ้าไปกู้ร่วมซื้อบ้าน เจ้าหนี้ก็จะยึดได้ ถ้าเอาไปขาย ได้เงินมาก็ต้องแบ่งครึ่งคืนให้สามีใหม่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่