พบนักกีฬา นร.หญิงลำพูนฉีดไฟเซอร์เข็ม 2 เกิดไตวายต้องฟอก 2-3 ครั้งต่อสัปดาห์

เด็กม.1 ฉีดวัคซีนไฟเซอร์เข็มสองได้สิบกว่าวันไตวาย
https://mgronline.com/local/detail/9650000006643

คณะครูโรงเรียนเปาลา-แม่ทา ลำพูน วอนผ่านโซเชียลฯ ขอคนใจบุญร่วมช่วยเหลือครอบครัวนักกีฬานักเรียนหญิงชั้น ม.1 ฉีดไฟเซอร์เข็ม 2 ได้สิบกว่าวัน เกิดอาการเหนื่อยหอบ สุดท้ายกลายเป็นผู้ป่วยไตวาย ต้องฟอกไต 2-3 ครั้ง/สัปดาห์

ผมเสียใจ  ผมพยายามเต็มที่แล้ว  แต่ก็ไม่มีใครฟังผม  บอกว่าอย่าฉีดๆ เด็กไม่ตายจากโควิดหรอก

บ้างก็ตอบว่า เพื่อนๆเขาฉีดกัน จะไม่ฉีดได้ไง
บ้างก็ตอบว่า โรงเรียนบังคับ

คราวนี้รู้ยัง  สุขภาพกับโรงเรียน อันไหนสำคัญกว่า
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
จขกท นั่นแหละครับ ควรหยุดต่อปากต่อคำได้เเล้วครับ ทำไมถึงไปตอบกลับทุก คคห ด้วยกิริยาวาจาเช่นนี้ครับ หรือมันแทงใจดำ จขกท เลยรับไม่ได้ครับ

คุณตั้งกระทู้ด้วยความเชื่ออย่างนึง จึงนำมาตั้งในบอร์ดสาธารณะ ย่อมมีคนเห็นต่างได้ แต่นี่เหมือนคุณไม่ยอมรับคนที่มี คคห ต่างกับคุณเลย แย่มากครับ
ความคิดเห็นที่ 2
anti-vax   มีทุกที่ทั่วโลกนะครับ  ไม่ฉีด  แล้วจะนั่ง ล๊อคดาวน์ เฉยๆ  อยู่บ้านสองสามปี  กันทุกคนเเบบนั้นก็ได้นะครับ
  ฉีดแล้ว ตายจากวัคซีนก็มีอยู่จริง แต่น้อยมากๆ ต่ำกว่า 10 ต่อ ล้าน  สรุปแล้วก็ฉีดต่อไป จะลดผลข้างเคียง แนวทาง ลดโดส  หรือฉีดเข้าผิวหนัง เป็นทางเลือกที่เป็นวิทยาศาสตร์  น่าผลักดันครับ
ความคิดเห็นที่ 14
ยังคงเห็นด้วยกับการฉีดวัคซีน และขอแสดงความเสียใจกับเด็กน้อยคนนี้ด้วย

การฉีดวัคซีนยังไงมันก็ช่วยลดความรุนแรงได้ ปัจจุบันการป่วยหนักการตายลดลงไปมาก
ผมฉีดไปแล้ว 3 เข็ม กำลังคิดถึงเข็มที่ 4 ว่าจะฉีดดีหรือไม่ เพราะนักวิจัยต่างๆ เริ่มออกบอกว่าไม่จำเป็นแล้ว

โควิดผมไม่กลัวเลย ไม่ฉีดก็ได้ แต่กลัวผู้สูงอายุที่บ้านจะติดจากเรามากกว่า ไม่อยากเสียใจทีหลังว่าไม่ทำห่านอะไรเลย

ส่วน จขกท. เลือกที่จะไม่ฉีด แค่แชร์แนวคิดและเหตุในการตัดสินใจไม่ฉีดของคุณก็พอ คนอื่นอาจจะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก็ได้
แต่ไล่อ่านมาหลายๆ กระทู้ ดูเหมือนคุณจะปั่นจนคนที่ตัดสินใจฉีดดูซื่อบื้อไปเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่