สามีอยากออกจากงาน แต่เขาไม่ให้ออก

เราเป็นคนไกลตัวจากเขาค่ะ เขาทำงานที่ตจว.ในโรงงานที่เกี่ยวข้องกับสารเคมีค่ะ แรกๆก็ทำไหวอยู่แต่สักพักอยู่ๆปีหลังบอกว่า หายใจไม่ค่อยออก เวียนหัว จะอ้วกมึน ต่างๆนาๆ เราเลยบอกให้เขาไปหาหมอ ปรากฎว่าแพ้สารZincในโรงงานที่ตัวเองทำ

แต่โรงงานเขาอยากเอากำลังการผลิตเท่าเดิม/คนเท่าเดิม ส่วนเรื่องขอย้ายต้องติดตามโรงงานไปเรื่อยๆ จะลาออกก็ยังต้องรอ
เราไม่อยากให้เขาเป็นอะไรหนักไปก่อนกว่านี้ค่ะ เลยอยากจะถามว่า

*การที่โรงงานไม่ให้เขาออกนี่ผิดกฎหมายมั้ยคะ ฟ้องได้หรือเปล่า เรากลัวเขาจะแพ้Zincอาการหนักตายไปก่อนมากๆเลยค่ะ
*แล้วลาออกนี่จะได้พวกเงินอะไรชดเชยมั้ยคะ ช่วงนี้เป็นหน้าโควิดด้วย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่