กู้ กยศ ในมหาลัย

อยากถามเกี่ยวกับการกู้กยศในระดับมหาลัยวิธีการยากมั้ยคะ ถ้าจะกู้ต้องเริ่มยังไง เริ่มตอนสอบติดมหาลัยใช่มั้ย เพราะเราเป็นเด็ก65ต้องเรียนต่อมหาลัยปีนี้ เพราะทางโรงเรียนเคยทำเรื่องกู้ช่วงเทอม1 แต่ตอนนั้นปรึกษากับที่บ้านบอกไม่ต้องกู้ ส่งไหว แต่พอมาปีนี้รู้สึกว่าสถานะทางการเงินของที่บ้านมันดูไม่มั่นคง กลัวจะส่งเราไม่ไหว เลยอยากสอบถามคนที่มีความรู้ค่ะ แล้วถ้ากู้แล้วเทอมแรกต้องสำรองจ่ายเองใช่มั้ยคะ แล้วกยศมันแน่นอนทุกเทอมมั้ยคะ เคยอ่านเจอมีคนบอกบางเทอมกยศก็ไม่จ่ายให้ อันหลังนี้เราเองไม่แน่ใจค่ะ ฝากตอบด้วยนะคะขอบคุณมากค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่