เปลี่ยนhddเป็นssd

กระทู้คำถาม
พอดีผมพึ่งอัพวินโดว์โน๊ตบุ๊คเป็นwin10ตัวล่าสุดมาครับ(ทีแรกก็เป็นwin10แต่เป็นของตัว2016)รู้สึกเครื่องมันจะหน่วงๆ เลยอยากสอบถามครับว่าควรเปลี่ยนhddไปใช้ssdตัวไหนและกี่gbดีครับ เพราะเหมือนโน๊ตบุ๊คlenovoตัวนี้จะมีช่องให้ใส่hdd/ssdได้แค่ช่องเดียว แล้วควรจะแปลงช่องdvdไปเป็นที่ใส่hddตัวเก่าไหมครับเพราะปกติไม่ได้ใช้พวกcd dvdไรงี้อยู่แล้ว
ปล.ส่วนใหญ่ผมเอามาเล่นvalorantครับแต่หลังจากอัพวินโดว์มารู้สึกเกมมันแลคขึ้นเยอะเลย(cpuรัน90-99%ส่วนdisk100%)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่