อยากเรียนต่อหมอที่ต่างประเทศต้องเริ่มจากตรงไหน

.
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
หลักการ ตามความเห็นที่ 1. เลยครับ

ประเด็นที่ต้องนำมาคิดเป็นเรื่องแรกคือ ระดับทักษะ -ภาษา- ครับ

ลองนึกภาพดู ว่า เรียนแพทย์ที่ประเทศไทย เรียนเป็นภาษาไทย
ยากไหมครับ???

นั่นเลยครับ
ประมาณเรียนแพทย์ที่ไทย
แต่
เรียนเป็นภาษาอังกฤษ ทั้งหมด ภาษาอังกฤษล้วนๆ
ยาก "กว่า" ไหมครับ????

ดังนั้น
ถ้ามุ่งมั่น อยากเรียนแพทย์ที่สหรัฐอเมริกาจริงๆ
ผมว่า ควนจะเรียนตั้งแต่ "มัธยมต้น" ที่สหรัฐฯ ด้วยซ้ำไปครับ
จากนั้นก็เรียนไปตามที่ท่านความเห็นที่ 1. แนะนำครับ  
เส้นทางการเรียนเป็นแบบนั้นเลยครับ

ที่สำคัญ
ต้องเรียน "เก่งมากๆ" ด้วยครับ

ค่าใช้จ่าย ระหว่างเรียนมัธยมต้น จนจบมัธยมปลาย 6 ปี ก็ประมาณปีละ 2 ล้านบาทครับ
เพราะอายุยังน้อย เช่าหออยู่เองยังไม่ได้ ถ้าไม่เรียนโรงเรียนประจำ ก็ต้องอยู่บ้านโฮสต์ ครับ
ที่สำคัญ
ในสหรัฐอเมริกา  -ไม่มีทุน- ให้กับนักเรียนต่างชาติในระดับมัธยม ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่