ใช้ไมค์ทั่วไปกับPCแล้วเสียงเบา ต้องตั้งค่าเพิ่มถึงจะดัง แบบนี้ปกติไหมคะ เป็นที่ไมค์หรือเป็นที่เครื่อง?

พอดีเพิ่งซื้อheadsetหูฟังพร้อมไมค์(Onikuma X11)มาค่ะ เอามาใช้กับPCแล้วปรากฎว่าเสียงเบามาก ลองใช้กับมือถือและแล็ปท็อปก็ไม่เบาเท่าตอนใช้กับPC พยายามหาวิธีทำให้มันดังขึ้นโดยการไปปรับ Microphone Boost 20 db + ตั้งค่าeffect ใน Realtek HD Audio Manager ให้เปิดใช้ Noise Supression กับ Acoustic Echo Cancellation ถึงจะดังขึ้นหน่อย (ลองเทียบกับเสียบใช้ไมค์มือถืออัด(โซนี่Xperia XZ2 Premium) ผลคือไมค์มือถือเสียงชัดกว่าเม่าเหม่อ)

ทีนี้เราเลยสงสัยว่านี่มันปกติสำหรับPCไหมคะ ที่จะต้องตั้งขนาดนี้เพื่อให้เสียงมันไม่เบา
พอดีเพิ่งซื้อตัวหูฟังมา ถ้ามันเป็นที่ตัวheadsetจะได้ไปเปลี่ยนทันค่ะ

คอมเป็นPCสั่งประกอบ ใช้Win10 64bit เพิ่งลงไดร์เวอร์Realtek HD Audioใหม่ไปค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่