สอบถามวิธีเลี้ยงแมวสำหรับมือใหม่ค่ะ

คืออยากเลี้ยงแมวค่ะ อยากรู้ค่าใช้จ่ายเยอะมั้ยยังไง ตอนนี้เล็งๆแมวพันธุ์วิเชียรมาศค่ะ ตอนนี้สงสัยว่า

1.แมวพันธุ์วิเชียรมาศมันขี้เหงาใช่มั้ยคะ คือเราอยากเลี้ยงมันตั้งแต่เด็กๆเลยจะได้เชื่องๆ คือเราอยากเลี้ยงแบบระบบปิดแบบ100%เลยอะค่ะ ตอนไป รร อาจปล่อยมันอยู่แต่ในห้องไรงี้ ถ้าทำแบบนี้มันจะเหงามั้ยคะ ถ้าเหงาอาจจะซื้อแมวมาเพิ่มหรืปล่อยมันวิ่งเล่นอยู่บ้าน
2.เราต้องพาแมวไปฉีดวัคซีนทุกเดือนใช่มั้ยคะ ราคาประมาณเท่าไหร่
3.อยากรู้ต้องซื้ออะไรมาบ้างเบื้องต้น 
มีแค่นี้แหละค่ะแต่ถ้า
หากมีคำถามอีกจะมาแก้ไขในภายหลังค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่