ต้องจบคณะไหนถึงจะได้ทำงานตามสายที่หวัง

สวัสดีค่ะ หนูกำลังจะขึ้นม.5ปีนี้ เรียนแยู่ศิลป์อังกฤษนะคะ ตอนนี้หนูคิดไว้ว่าอยากทำงานในสถานสงเคราะห์รับเลี้ยงเด็กกำพร้าอะค่ะ คือไม่ใช่ว่าเข้าไปเลี้ยงเด็กนะคะ คืออยากเข้าไปจัดการข้อมูล เป็นคนเเบบว่าคอยให้คำปรึกษาเด็ก หรือห้คำปรึกษาจัดการข้อมูล เเก่คนที่จะมารับเด็กไปเลี้ยงอะไรเเบบนี้อะค่ะต้องเรียนคณะไหนสาขาไหนคะ เเล้วพอทราบเงินเดือนคร่าวๆของงานนี้ไหม
____

อีกงานที่อยากทำคือ อ่าเป็นผู้ให้คำปรึกษาให้กำลังใจ เเก่เด็กที่ท้องก่อนวัย คนที่พยายามจะเลิกสุบบุหรี่ เลิกยา หรือกำลังเป็นซึมเศร้าไรงี้อะค่ะ คือทำเเบบนี้เรียกว่างานอะไรคะ เเล้วเขาทำที่ไหนในโรงพยาบาลรึป่าว เเล้วเราต้องเรียนคณะอะไร จบมา เงินเดือนคร่าวๆเท่าไหร่ คือเราอยากทำสองงานนี้มากๆค่ะ เราอยากช่วยมนุษย์ด้วยกัน เราไม่อยากให้เขาต้องทุกข์กายใจ เราอยากเติมเต็มให้เขา รบกวนผู้รุ้ช่วยตอบหน่อยนะคะ☺️
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่