สอบถามและปรึกษาบ้านเด็กสองภาษาค่ะ

ลูก จขกท เรียนชั้น ป1 รร ระบบสองภาษาค่ะ พ่อแม่ไทย แม่พูดภาษาอังกฤษ 80% ตอนนี้ น้อง พูด ฟัง อ่าน ภาษาอังกฤษได้ดี เกินระดับชั้น แต่เริ่มเห็นปัญหาเพราะอ่านไทยไม่ค่อยออก … จขกท ฝึกทุกวันวันละประมาณ 1 ชม ในการอ่าน สะกดค พูดกับฟังคำสนทนาทั่วไปพอได้ค่ะ อาจมีทับศัพท์บ้าง แต่ตอนนี้แม่ก็เริ่มล้า เพราะศัพท์ ป1 ที่ใช้ในแต่ละวิชา ก็ล้ำมาก คือใช้คำที่รู้สึกว่า หืมมม เด็ก ป1 จะเข้าใจได้ขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย (คิดเองค่ะ) ปัญหาเลยจะเกิดตอนเรียนอ่ะค่ะ ^^!

แม่ๆ บ้านไหนมีเครื่องมือดีดี หรือมีไอเดียมาแลกเปลี่ยนได้นะคะ จขกท จะลองเอามาใช้ เผื่อน้องจะไปได้เร็วขึ้นค่ะ เพราะตอนนี้ก็พาฝึกอ่าน พาอ่าน อ่านให้ฟัง  กลัวว่าพอนานไป ปัญหาจะฝังราก แต่ก็ไม่อยากทิ้งภาษา เพราะดูว่าเค้าจะไปได้ดีมาก สับสนเลยค่ะ

ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่