ถ้าเราวาดรูปคล้ายกับตัวการ์ตูน เอามาขายผิดไหม

ผมอยากทำสติกเกอร์ไลน์ครับ ละไม่แน่ก็อยากเอามาลง nft แต่กลัวโดนลิขสิทธิ์ครับ แบบบางครั้งท่าทางก็ไปลอกในภาพมาแต่เปลี่ยนรูปแบบ เช่นถ้าสมมติผมเอารูปร่างโดราเอม่อน แต่วาดออกมาให้มีรูปร่างเป็นนกอัศวินถือดาบไงี้ แต่รูปร่างเหมือนโดราเอม่อนเลย ลายเส้นก็ไม่ได้เปลี่ยนไปมากจากต้นฉบับอะไรทำนองนี้ อันนี้สมมตินะครับ ๆ 555555 อยากจะถามครับว่านำมาใช้ในเชิงพาณิชย์ได้ไหมครับ พอดีพึ่งหัดวาดละอยากเข้าวงการนี้ดูครับบบ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่