เลนส์ Kit Sony A5100 กับ A7C เปลี่ยนกันได้ไหม

สวัสดีค่า เรามีคำถาม เพิ่งเปลี่ยนกล้องจาก Sony A5100 ที่ใช้มา 5 ปีมาเป็น Sony A7C มีแค่เลนส์ Kit ค่ะ หน้าเลนส์ A7C จะกว้างกว่า A5100 

หากรูปใหญ่ไปก็ขออภัยด้วยนะคะ

แต่ก็เคยใช้แบบสลับเลนส์กันครั้งหนึ่งตอนวันปีใหม่ไปเที่ยวภาคเหนือ Body เป็น A7C เลนส์ A5100 ก็ถ่ายได้ปกติเลยค่ะ อันนี้ยังไม่ปรับโฟกัส แต่มีรูป

แต่คราวนี้ลองแบบเดิม ตัว A7C มันถ่ายออกมาแบบนี้ค่ะ รูปแรกทางยาวเลนส์ kit A5100 ปกติ 16mm รูปสองซูมเข้าไป 50mm

อันนี้เป็นปัญหาที่ตรงไหนหรือเปล่าคะ  อยากแก้ไขให้ไวที่สุดค่าา หรือว่าเรื่องเซนเซอร์มันคนละรุ่นหรือมีการทำงานแตกต่างกัน บอกกันได้เลยนะคะยินดีรับฟัง (เพราะทางยาวของ A5100 มันเก็บได้กว้างกว่า A7C เลยยอยากใช้) ส่วนหน้าเลนส์อยู่ในสปอยล์นะคะ (เผื่อว่ามันมีผลจริงๆ แต่แอบงงว่าเคยใช้ได้ คราวนี้กลับเปลี่ยนไป) 
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบและคำชี้แนะ และขอให้ชีวิตท่านพบแต่ความดีงามค่าาา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่