ปีใหม่นี้ตั้งเป้าหมายว่าอยากพัฒนาสกิลพูดภาษาอังกฤษสำหรับพัฒนาการทำงาน เราจะตั้งเป้าหมายระยะสั้น ยาว ยังไงดีครับ?

สกิลพูดภาษาอังกฤษมันเป็น soft skill แล้วทีนี้ถ้าเราจะตั้งเป้าหมายระยะสั้น ยาว ยังไงดีครับ? ถ้าเป็น hard skill เราก็ไปลงเรียนคอร์สแล้วก็วัดระดับอะไรพวกนี้ได้ ผมคิดว่าถ้าเราตั้งเป้าหมายแล้วมันควรจะมีคน feedback เราด้วย ที่ผมคิดไว้คือควรจะจ้างครูออนไลน์ (ที่เชื่อถือได้) เพื่อวัดระดับทุกๆ 6 เดือน หรือ 1 ปี แล้วดูว่าคะแนนเราขึ้นมั้ย หรือ ถ้ามีทุนทรัพย์ก็ลงสอบ IELTS ไปเลยเพื่อ push ตัวเอง มีใครมีไอเดียดีๆแนะนำไหมครับ?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่