อยากซื้อไส้เดือนมาพรวนดิน ต้องเลือกพันธุ์อะไรดีครับ

อยากเอามาใส่ในกระถางต้นไม้ที่ปลูกพืชผักสวนครัวในบ้านครับ เพราะตอนเริ่มปลูกใหม่ๆดินก็ร่วนดี แต่พอผ่านไปก็เหนียวไม่ร่วนแล้ว เห็นที่ขายในเวป มี 2-3 สายพันธุ์ เลยอยากทราบว่า

1. ควรเลือกพันธุ์อะไรดี
2. ดินที่เหนียว แต่ไม่ถึงกับแข็งนะครับ เอาพลั่วมืออันเล็กๆขุดลงไปได้ ดินแบบนี้ใส่ไส้เดือนพวกนี้ได้หรือเปล่าครับ
3. แล้วต้องใส่อาหารอะไรของมันเพิ่มลงไปในดินด้วยไหมครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่