แมวเพิ่งทำหมันมา ปล่อยให้เขาอยู่นอกกรงได้มั้ย

กระทู้คำถาม
ที่บ้านเลี้ยงแมวทั้งหมด 7 ตัว ตัวโตสุด เพิ่งไปทำหมันมา เมื่อ วันเสาร์ น้องแข็งแรงดี กินข้าวได้ปกติ

ใส่เสื้อกันเลียเรียบร้อย แต่คุณหมอแจ้งว่าน้องอ้วน จึงจำเป็นจะต้องผ่าแผลใหญ่กว่าปกติเล็กน้อย คุณหมอแนะนำให้ขังกรงอย่างเดียว

แต่ปัญหาตอนนี้คือเขาเป็นแมวที่เลี้ยงระบบกึ่งปิดกึ่งเปิดมาก่อน ประกอบกับลูกของเขาที่เราเพิ่งแยกให้พี่อีกคนไปเลี้ยง (ลูกเขาเกือบสองเดือนแล้วครับ) พอผมขังกรงเขา เขาจะค่อนข้างเครียด เอามือยื่นออกมา เกาเสื่อน้ำมันที่ปูให้รองกรงตลอด

ผมค่อนข้างสงสารเขากลัวเขาจะเครียดไป เพราะต้องมาจากลูกน้อย และตัวเองต้องมาถูกขัง ผมทดลองให้เขาออกมาข้างนอก เขาเป็นแมวที่ค่อนข้างเรียบร้อยครับ ไม่กระโดด ประจวบกับเสื้อกันเลียที่ทำให้เขาเดินช้า

ผมจะปล่อยเขาออกมาเดินเล่นในบ้านได้มั้ยครับ เพราะผมก็กลัวเขาจะทำแผล ปริ แต่พอปล่อยออกมาแล้วเขาก็ไม่ไปไหนเลย เดินๆ นั่งๆ นอนๆ เดินไปเข้ากระบะทรายไปกินข้าวปกติ

จะเอายังไงดีครับ หรือจะรอให้สัก สี่ ห้า วันรอดูแผลก่อนดี  ตอนนี้เครียดมากเลยครับ กอดเขาร้องไห้เลย

ทั้งสงสารเขาที่ต้องเอาลูกไปให้คนอื่น ทั้งต้องขังเขา ปวดใจมาก
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่