12 ปี ของการรอคอย

เมื่อ 12 ปี ก่อนผมเคยกระทู้ สมาชิกหมายเลข 1504159 - 23 ตุลาคม 2557 เวลา 00:57 น. และสมาชิกหมายเลข 1504159 - 11 มกราคม 2558 เวลา 00:16 น. ร่วมระยะเวลา 12 ปี ในที่สุด ตอนนี้ลูกผมก็จะขึ้น ม 1 แล้วเด็กๆก็ได้มาอยู่กับผม ได้จะ 1 ปีแล้ว ซึ่งผมก็ดีใจมาก ระยะเวลาที่ลูกอยู่กับผม ผมได้รู้นิสัยใจคอ การสั่งสอนของแม่เด็กที่ผ่านๆมา  คือ การพาเด็กไปขนปูนทาสี และที่แย่ไปกว่านั้นคือ หลอกเด็กๆให้มาขอเงินเพื่อดูแลตัวเอง ซึ่งทางบ้านผมสืบไปว่า ได้ทำแท้งมา  ทางครอบครัวผมรับไม่ได้ และพาเด็ก นอนหลับไม่เพียงพอ  นอน 5 ทุ่ม ตื่น ตี 5 เพื่อให้มานวดตัวแม่เด็ก  ช่วงแรก เด็กๆ ทำกร้าวร้าวใส่ผม แต่คำว่าพ่อ ผมเลยใช้คำว่ากอด ค๋อยๆพูด และตอนนี้ สภาพจิตใจเด็กๆก็พอดีขึ้น เชื่อฟังคำสั่ง นอน 3ทุ่ม ตื่น 7 โมง เพื่อให้สภาพจิตใจเด็ก ค๋อยไปเปลี่ยนไป  ส่วนตัวผมก็ตกงาน มาได้ 1 ปีหละ แต่ พอได้งานทำที่บ้านบ้าง เดื่อนละ 4000 บาท ก็หางานทำด้วย  อายุ 38 แล้ว ทุกๆวันผม จะทำใจสบายๆ ยอมรับในสิ่งที่ผิด  กลางคืนก็มาฟังธรรมะ ใจเย็นลง ลดความโกรธบ้าง แต่ก็มีบ้าง แต่จะคิดก่อนโกรธ  ขอบคุณที่เข้ามาอ่าน ครับ เลยมาเล่าประวบการณ์ให้ฟัง
1.
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่