ปวดท้องประจำเดือนมากเพราะเป็นซีสต์ รักษาจนซีสต์หายแล้ว แต่ก็กลับมาปวดมากทุกเดือนอีกควรทำยังไงดี

แต่ก่อนเราเคยเป็นซีสต์ในมดลูกทั้งสองข้าง ข้างนึง 7 ซม. ข้างนึง 4 ซม. รักษาโดยการกินยาปรับฮอโมนจนหายแล้ว ซีสต์ทั้งสองข้างสะลายหมด หลังจากนั้นไม่นานก็ต้องไปฉีดวัคซีน(โควิด) เมื่อปลายปี 2564 ครบทั้งสองเข็ม ก่อนหน้านี้ที่ไม่ได้ฉีดเพราะต้องกินยารักษาซีสต์ แต่พอหมอบอกไม่ต้องกินยาและไปที่ รพ. หลังจากเดือนแรกที่เป็น ปจด. ก็ปวดพอทนได้ ต่อมาก็ปวดทุกเดือนแบบจะตายเหมือนเดิม ทั้งๆที่ตอนกินยาตอนรักษาตั้งแต่เดือนแรกจนเดือนสุดท้ายไม่เคยปวดเลย ตอนนี้ก็ทรมานเหมือนตอนเป็นซีสต์มา 5 เดือนแล้ว เราควรกลับไปตตรวจที่รพ.อีกไหม ว่าเป็นอะไรกันแน่ หรือแค่ซื้อยาตามร้านขายยากินไปเลย (ยาปรับฮอร์โมนเป็นยาคุมชนิดหนึ่ง) หรือใครพอรู้ว่าที่เราเป็นแบบนี้เพราะอะไรช่วยบอกที😥
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
สอบถามหน่อยคะ รักษาที่รพ.ไหนคะ พอดีเราก็เป็นซีสต์ รักษากินยานานมั้ยคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่