คิดว่าเลี้ยงลูกแบบไหนดีกว่ากัน

คิดกันเล่นๆ ว่าเลี้ยงลูกแบบไหนดีกว่า

1 พ่อแม่หาเงินไว้เยอะๆ ส่งลูกเรียนสูงๆ มีธุรกิจ ไว้ให้สืบทอด เรียนจบมารับช่วงต่อ อาชีพมั่นคง ( ในช่วงพ่อแม่ทำ ) ไม่ต้องเป็นลูกจ้างใคร บังคับเรียน บังคับสืบทอดกิจการ
2 พ่อแม่หาเงินไว้เยอะๆ มีกิจการของตัวเอง ส่งลูกเรียนตามเท่าที่เขาอยากเรียน เรียนแค่ไหนแค่นั้นแต่อย่าต่ำกว่าปริญญาตรี จากนั้น อยากทำอะไรแล้วแต่เขา ไม่บังคับเรื่องสืบทอดกิจการ
3 พ่อแม่ทำงานบริษัท เก็บเงินไว้เยอะๆ ส่งลูกเรียน จบ แนะแนวทางให้ทุกอย่าง แนะนำงานให้ ฝากงานให้ ไปเป็นลูกจ้างบริษัทที่พ่อแม่คิดว่าดี ( บังคับ )
4 พ่อแม่ทำงานอะไรก็ได้ ทีสุจริต ส่งลูกเรียนจบ ปริญญาตรี แล้ว ให้เขาหางานทำเอง ไม่มีกิจการให้สืบทอด ช่วยเหลือยามเขายังไม่มั่นคงจนอายุ 30 จากนั้น ให้เขายืนเอง ดีไม่ดี แล้วแต่เขา เพราะอายุ 30 ก็ควรจะเป็นผู้ใหญ่เต็มที่แล้ว 

เราควรเลี้ยงลูกแบบไหนถึงจะดีกว่าครับ อันนี้ยกตัวอย่าง คร่าวๆ ลองมาแชร์กันครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่