ช่วยเลือกรถคันแรกหน่อยค่ะ

เป็นคนตจวค่ะ รถก็คือขับไปทำงาน
เป็นหลัก แต่ที่บ้านพ่อแม่เกษียณก็ทำ
ไร่เล็กๆ ไม่ได้จริงจัง

ส่วนตัว อยากได้แจ๊ส gk น่าจะล็อตท้ายๆแล้ว เพราะว่าชอบรถ5ประตู เครื่องปกติ1.5 น่าจะดูแลน้อยและง่ายกว่า
ห้องโดยสารหลังก็ไม่ได้แคบเกินไป
ต่อภาษีประจำปีก็ไม่แพง ส่วนค่าเบี้ยประกันอันนี้ยังไม่รู้ว่ากี่บาท
อัตราการกินน้ำมัน ปกติขับไม่เกิน80-100
ก็น่าจะประหยัดไหมคะ สำหรับแจ๊ส
20โล ลิตร ถึงไหม

แต่คุณพ่อ อยากให้ออก รีโว่ 2.4 สี่ประตู
ออโต้ค่ะ เขาบอกว่าอเนกประสงค์กว่า เผื่อขนของบ้างเล็กๆน้อยๆ

จริงๆ เราได้ราคา ข้อเสนอ การผ่อนต่องวด
ใกล้เคียงกันมาก เลยค่อนข้างเลือกไม่ถูก

ไม่รู้ว่าช่วงล่างรีโว่ จะแข็ง หรือไม่ดีไปกว่าแจ๊สไหม อัตราการกินน้ำมันจะสู้ได้รึเปล่าต้องเติมน้ำมันบ่อยกว่าไหม ไม่รู้ว่ากี่กิโลลิตร

แถมต่อภาษีปี ครั้งหนึ่ง ก็ราวๆ 4500 เลยใช่ไหมคะ ไหนจะประกันตัวรถอีก เบี้ยน่าจะแพงกว่าแจ๊สไหม

ค่าดูแลรักษาอีก เห็นว่ารีโว่ เป็นดีเซล เทอโบ
ก็ไม่รู้จะเสียค่าบำรุงรักษาเยอะกว่าไหม
แต่เข้าไปดูในเว็บของโตโยต้า การเช็คระยะ
ไม่เห็นมีรายการที่เกี่ยวกับเทอโบเลย
งงเหมือนกัน

สรุปสิ่งที่ทำให้เราตัดสินใจไม่ได้คือ
1.ค่าน้ำมัน
2.ค่าต่อทะเบียนรายปี ต่อประกัน
3.ค่าบำรุงรักษาหากเกิน100000กิโลเมตร

เพราะเราเป็นคนจ่ายค่างวดด้วย
ก็ไม่อยากให้มีค่าใช้จ่ายอื่นๆมาทำให้
แต่ละเดือนต้องดึง ในการใช้เงินทำอย่างอื่น
มากเกินไป
แต่อีกใจ ก็คิดถึงความประสงค์ของคุณพ่อด้วย

อยากให้เพื่อนๆพี่ๆ ช่วยให้เหตุผล ข้อมูล
เพื่อช่วยประกอบในการตัดสินใจของเราหน่อยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่