น้ำสนิมในลำธารแก้ยังงัย

น้ำลำธารเป็นสนิมแก้ยังไรครับ  เป็นมานานแล้ว
มีต้นสาคู เกี่ยวกันไหมครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
มีต้นสาคูส่วนใหญ่ขึ้นในที่ชื้นแฉะ    บางแห่งปลูกในบริเวณที่น้ำทะเลเคยท่วมเอ่อถึง    ปัจจุบันไม่ท่วมแล้ว
การมีสนิม    น่าจะมาจาก สารjarosite   ซึ่งเป็นการจับตัวของเหล็ก     ดินบริเวณนั้นน่าจะเป็นดินเปรี้ยว     อยากรู้ว่าใช่หรือไม่ลองขุดดินลึกลงไป 50 -100 ซม.  แล้วตาก1-2 วัน     ถ้าเจอขุยสีเหลืองฟางเป็นจุดๆกระจายทั่วดิน     แสดงว่าบริเวณนั้นเป็นดินเปรี้ยว

แก้โดยการใส่ปูนมาลล์    หาคำแนะนำและปูนจาก  สถานีพัฒนาที่ดินประจำจังหวัดครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่