เลี้ยงปลาครั้งแรกในชีวิตต้องมีอะไรบ้าง

เราสนใจอยากเลี้ยงปลามากๆค่ะ ตั้งใจว่าจะเลี้ยงปลาหางนกยูงในตู้ไม่ใหญ่มากประมาณ 10 นิ้ว แต่เราไม่มีพื้นฐานอะไรเลย อยากรู้พื้นฐานการเลี้ยงน้องให้รอดมากๆค่ะ เราต้องเตรียมอะไรบ้าง น้องต้องใช้กรองมั้ยคะ ตู้ 10 นิ้วใส่น้องได้กี่ตัว ทรายที่เหมาะกับน้อง พืชที่ควรปลูกในตู้ ปลูกกี่ต้นดี อาหารยี่ห้อไหนเหมาะกับน้อง ต้องเตรียมน้ำยังไง ต้องเปลี่ยนน้ำทุกกี่วัน ก่อนเปลี่ยนต้องพักน้ำไว้กี่วัน ใครมีอะไรเพิ่มเติมให้ข้อมูลเราละเอียดๆได้เลยค่ะ เราไม่มีความรู้อะไรเลย แต่อยากเลี้ยงมากๆ รบกวนด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่