รูมเมทเสียงดัง กับผมที่เป็นคนที่ตื่นง่ายหลับยาก เอายังไงกับมันดีครับ

ขออนุญาตเกริ่นและขอแนะนำตัวเล็กน้อยนะครับ ตอนนี้ผมเรียนปริญญาโทที่มหาลัยแห่งหนึ่งทางตอนใต้ของประเทศไต้หวัน ด้วยความที่ผมได้ทุนและมาเรียนที่นี่คนเดียว มหาลัยจึงสุ่มหารูมเมทที่อยู่ห้องพักเดียวกัน ห้องที่ผมอยู่ อยู่กัน4คน ผมได้อยู่กับเด็กปตรีคนไต้หวัน3คนรวมกับผมเป็น4คนใน1ห้อง
ตอนเปิดเทอมมาอยู่ด้วยกันใหม่ๆก็เหมือนทุกสิ่งทุกอย่างจะดีคุยกับรูมเมทปกติ  แต่พอนานวันเข้า รูมเมทเริ่มเสียงดังไม่มีความเกรงใจตอนกลางคืนเลย แล้วรูมเมทของผม3คนนี้ เป็นพวกสายเที่ยวกลางคืนปาร์ตี้อีกด้วย พูดง่ายๆคือทรงแบบพอตัวอยู่ ถ้าคุยกันเรื่องนี้คือมีปัญหากันแน่นอน ตอนกลางคืนไม่นอนกัน พึ่งกลับจากเที่ยวดึกๆก็คุยกันเสียงดัง ดูYoutubeก่อนนอนหูฟังก็ไม่ใส่แถมเปิดเสียงดัง ทั้งๆที่เห็นว่าผมนอนแล้ว พอกลางวันก็นอนทั้งวัน ไม่รู้ว่าได้ไปเรียนกันรึเปล่า  วันนี้ที่ออกมาตั้งกระทู้คือผมไม่ไหวแล้วจริงๆ อยากขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ว่าผมพอจะมีวิธีจัดการอย่างไรกับเรื่องนี้ได้บ้างครับ  เพราะหอนอกมหาลัยที่นี่ก็ค่อนข้างแพง ผมลองซื้อที่อุดหูมาใส่ก็พอช่วยได้อยู่นิดหน่อย แต่ก็ต้านเสียงที่ดังขนาดนั้นไม่ได้จริงๆ ผมควรจะหาหอนอกแบบแค่พอเป็นที่ซุกหัวนอนตอนกลางคืน แล้วหอในก็เอาไว้เป็นที่นั่งอ่านหนังสือทำวิจัยช่วงกลางวันดีไหมครับ  เอาแบบคิดซะว่าห้องที่หอในเอาไว้เป็นเหมือนทำงานไปเลย แล้วตอนกลางคืนก็ออกไปนอนหอนอก แบบนี้จะดีไหมครับ เพราะตอนนี้ ผมเริ่มรู้สึกว่าร่างกายรวนไปหมด ถ้าใช้ชีวิตอยู่ต่อไปแบบนี้อีก2ปี มีหวังร่างกายพังแน่ๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่