ผมกับแฟนคบกันแบบ ต่างคนต่างไปมีอะไรกับคนอื่น

-
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
คนศีลเสมอกันถึงอยู่ด้วยกันได้แหละครับ
ความคิดเห็นที่ 5
อันนี้พูดตามความรู้สึกนะครับอย่าโกรธนะครับ

ผมมองว่า จุดเริ่มต้นคือแฟนคุณ ที่รักคุณมากเกินไป และคิกว่าคุณคือของๆเค้า

ที่สำคัญที่สุด แฟนคุณแค่มีภาวะความเป็นเด็กในสภาพที่มีครอบครัว

ผมขอพูดในมุมมองถ้าเป็นตัวผมนะ ว่า การคบกันระหว่างคน2คน คือการแต่งงาน การใช้ชีวิตคู่

เราไม่สามารถเปลี่ยนอดีตของคู่ชีวิตเราได้ นอกจากการยอมรับและเปิดใจ

ถ้ามีอดีตที่เลวร้าย แต่ปัจจุบันคือการหยุด และใช้ชีวิตคู่ที่ดีกับคู่ชีวิต

นั่นคือจบ

แฟนนายต้องควรคิดแบบนั้น ถ้ามีภาวะความเป็นผู้ใหญ่ที่อย่างมีชีวิตคู่ดีๆ

แต่พอเค้ามีภาวะความคิดเด็กๆ

เค้าก็จะรู้สึกว่า เค้าทำได้ ช้านก็ทำได้

นี่คือสาเหตุที่ต่างคนต่างทำ

มาจากภาวะความคิดที่ไม่เข้าใจการใช้ชีวิตคู่

สิ่งที่ตัวนายผิด คือ

นายไม่บอกอดีตทั้งหมดที่เคยผ่านให้กับแฟนนาย

ถ้าเป็นตัวผมนะ ผมบอกอดีตทั้งหมดทุกเรื่องที่เจอมา เพราะอดีตจะเป็นตัวบอกความเป็นตัวตนเองที่ผ่านมาและสามารถวิเคราะห์ได้ถึงอนาคต ว่าเค้าจะเหมาะกับพฤติกรรมของเราและแนวความคิดการใช้ชีวิตไหม

จะได้ไม่เสียเวลา ว่าคบต่อได้หรือไม่ในระยะยาว

นายผิดที่ไม่บอก แต่ให้เค้ารู้จากคนอื่น

มันคือการโกหก ในมุมมองของแฟนนายนะ เค้าอาจคิดแบบนี้

ถ้าเป็นผม ผมจะถามตัวเองว่ารักแฟนไหม
ถ้าเค้าเดินทางผิดเพราะการประชดตัวผม

ผมให้อภัยนะ ผมจะหยุดไม่ประชดต่อด้วยการกระทำแบบเดียวกัน

สักพักแฟนนายจะหยุด นายควรคุยกันและให้อภัย แหนนายจะเห็นค่าความดี และไม่คิดจะหาใครอีก  แต่ถ้านายให้เวลาแล้วแฟนนายยังไม่หยุด ก็ควรจบ ทุกอย่างมีขอบเขตของเวลา

นายอย่าโทษ ใครว่าใครเริ่มก่อนเริ่มหลัง

ชีวิตคู่ไม่มีใครถูกใครผิด

ถ้าอยากให้มันเป็นคู่ มันต้องเริ่มจากการอภัย

ถ้าเค้ายังปรับตัวและกลับมาหานายได้ ก็ให้อภัย แล้วเริ่มชีวิตคู่ใหม่ ไม่ต้องพูดในสิ่งที่เค้าทำมา จบ

อย่าประชดกันด้วยการไม่ยอมแพ้ ทุกคนสามารถทำได้

ไม่มีประโยชน์ เพราะที่นายทำอยู่ตอนนี้ คือต่างคนต่างหา นายเองก็ไม่อยากทำแบบนั้น นายเองก็ไม่มีความสุข

เพราะถ้ามันดีจริง

นายจะมาตั้งกระทู้ในพันทิปทำไมอ่ะ...จิงปะ

สู้ๆ  ให้อภัยก่อนคือคนชนะ

ถ้านายคิดว่าแฟนนายเป็นคนที่ดีและอยากคบต่อ ทำแต่สิ่งดีๆ ถ้าเค้าไม่เห็นค่าความดี กรรมจะเป็นตัวกำหนดให้เค้าออกไปจากชีวิตนายเองโดยที่ไม่ต้องทำอะไร..
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่