USB 3.2 gen 2 Type C เสียบเข้าพอร์ต Thunderbolt 4 with USB4 Type-C ได้เลยไหมครับ

จะซื้อโน็ตบุ๊ค ระบุว่ามีพอร์ต Thunderbolt 4 with USB4 Type-C จึงสงสัยว่า External HDD ที่เป็น USB 3.2 gen 2 Type C (10Gbps) สามารถใช้สาย USB Type C เสียบเข้าใช้งานกับ Thunderbolt 4 with USB4 Type-C ได้โดยตรงเลยไหมครับ หรือต้องผ่านตัวแปลงจาก USB 3.2 gen 2 Type C เป็น Thunderbolt 4 ครับ

เพิ่มเติม : 16 มค.65 - 0.47
ลืมบอกไปครับว่า มีข้อความหมายเหตุระบุว่า "SuperSpeed USB 20Gbps is not available with Thunderbolt 4" ก็คือหากเป็นสาย USB Type C (20Gbps) ไม่สามารถใช้งานได้ หรือเสียบใช้งานได้โดยตรงแต่ความเร็วลดลงเหลือ 10Gbps ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่