แม่แมวคลอดลูก แล้วตาย เราเลยให้หมอทำหมัน ตอนนี้น้องซึมๆเศร้าๆจะทำยังไงดีค่ะ??

เริ่มต้นเลยนะคะ เรา เลี้ยงแมวเปอร์เซียเพศผู้ กับ แมววิเชียรมาศ เพศเมีย ทั้งคู่ มีลูกด้วยกัน แต่แล้ว แมววิเชียรมาศ มีภาวะคลอดลูกไม่ออก เนื่องจากลูก โตเกินไป คลอดลูกออกมาตัวแรก ที่บ้าน คลอดออกมาแล้วเสียชีวิต เลย ส่วนตัวที่สองนั้น พาไปโรงพยาบาล ไม่ทัน ต้องทำการผ่าคลอด และลูกนั้น เสียชีวิต เราคนเป็นแม่แมว พอเห็นแมวเจ็บมากๆ ก็นึกไม่อยากให้เจ็บอีก หมอถามว่าจะผ่าคลอดและทำหมันเลยไหม เราเลยบอกว่า ทำหมันเลยก็ได้ค่ะหมอ ในตอนนั้น ทั้งร้องไห้ ไม่อยากให้ ลูกแมวเจ็บเลย และยังมีความหวังว่าลูกในท้อง คงรอดสักตัว พอถึงเวลาผ่าตัดเสร็จสิ้น ลูกแมวไม่รอด และตอนนี้เอง อยู่ในช่วงกำลังรักษา แม่แมวอยู่ แม่แมวมีอาการซึมเศร้า อยากถามเพื่อนๆว่า จะทํายังไงให้น้องหายเศร้าดีคะ สงสารน้องเหลือเกิน พอมาคิดตอนนี้ คิดว่า ถ้าไม่ทำหมันลูก แล้วปล่อยให้น้องมีลูกอีกครั้ง น่าจะดีกว่าทำหมัน ยังคิดว่าตัวเองใจร้ายไปหรือเปล่า ที่ทนเห็นลูกแมวเจ็บไม่ได้ และคิดไปตอนนั้นให้น้องทำหมัน สงสารน้องจริงๆค่ะ ตอนนี้เศร้ามาก ทั้งคนเลี้ยงและแม่แมว ใครมีไอเดียดีๆ บอกด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่