เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

เที่ยวญี่ปุ่น ครั้งแรกคนเดียว Backpack โตเกียว หรือ โอซาก้า ดีครับ

รบกวนขอสอบถาม ความเห็นของสมาชิกครับ ว่าการเที่ยวญี่ปุ่นครั้งแรกคนเดียว Backpack

ควรจะเป็น โตเกียว หรือ โอซาก้า ดีครับ

เบื้องต้น เจ้าของกระทู้ มีประสบการณ์เที่ยวสิงคโปร์ 2 ครั้งครับ อายุ 33 ปี มีนิสัยชอบทำอะไรคนเดียว ไม่ค่อยชอบคนเยอะ

ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 15
จากที่บอกว่าอยากเที่ยวbackpack ไม่ชอบความวุ่นวาย ตัวเลือกตอนนี้คือ โตเกียว หรือ โอซาก้า

ขอถามเพิ่มเติม เจ้าของกท

1) วางแผนการเที่ยวสักกี่วันคะ?

2) เน้นเที่ยวแค่ในโตเกียว ในโอซาก้า หรือสนใจไปแถวเมืองรอบๆด้วยคะ?

3) เป็นการเดินทางมาท่องเที่ยวญป เป็นครั้วแรกหรือเปล่าคะ

อันดับแรกขอแชร์ว่า ทั้งโตเกียว โอซาก้า มีความวุ่นวายพอๆกัน ถ้าไม่ชอบความวุ่นวาย อยากเดินเที่ยวเล่น กินของอร่อยแบบชิลๆ คิดว่า 2เมืองนี้อาจจะไม่ตอบโจทย์เจ้าของกทเท่าที่ควร

ถ้าเจ้าของกท มาเที่ยวญป เป็นครั้งแรก
คงแนะนำให้มาโตเกียวค่ะ มาเห็น มาเก็บบรรยากาศ ความวุ่นวายของคนที่นี่ ตามสถานที่ๆคนนิยมสัก1-2วัน ให้พอเบื่อ จากนั้นเปลี่ยนแนวได้ค่ะ เพราะจริงๆแล้วโตเกียวมีสถานที่ชิคๆ สถานที่ชิลๆ ที่คนไม่ค่อยวุ่นวายอยู่หลายที่นะคะ cafe ร้านอาหารต่างๆเยอะมากกกก หลายแนวค่ะ
ปล.คงตอบในส่วนของโอซาก้าไม่ได้เยอะนะคะ เพราะไปทีไร แพ้กลับมาทุกที เราไม่ค่อยชอบความเอะอะเสียงดังของทางโอซาก้า คนโอซาก้าน่ารักนะคะ แต่อาจจะด้วยสำเนียง และความเป็นกันเอง ทำให้รู้สึกเสียงดัง

ถ้ามีแพลนเดินทางไปเที่ยวเมืองข้างๆด้วย อาจจะแนะนำแถบโอซาก้า แว่บไป นาโกย่า โอซาก้า เกียวโต(ช่วงนี้มีร้านคาเฟ่ชิคๆเกิดใหม่เยอะมากกกค่ะ) นารา โกเบ(เมืองสวย มีสถาปัตยกรรมสวยๆแบบสไตล์เมืองท่า) ซึ่งเมืองเหล่านี้สงบ ซึ่งไม่วุ่นวายเท่าโอซาก้า

ถ้ามีแพลนเดินทางเมืองรอบๆโตเกียว อาจจะแนะนำให้ออกมาแถวๆโยโกฮาม่า เมืองสวยๆ ดูคูล ไม่วุ่นวายขนาดโตเกียว

จริงๆแล้วช่วงนี้เราอินกับเมืองฟุคุโอกะ กับแถวๆคิวชู
ถ้าเจ้าของกท ไม่เน้นว่าต้องโตเกียวหรือโอซาก้าในรอบนี้ เอาไว้รอบหน้าก็ได้ เราขอเชียร์ฟุคุโอกะค่ะ สำหรับเรา เดินเล่นฟุคุโอกะ เหมือนเดินในเมืองโตเกียวเวอร์ชั่นย่อส่วนแต่ไม่วุ่นวายแออัด ร้านดังๆในโตเกียวค่อนข้างมีครบที่นี่ เมืองไม่ใหญ่มากเกินไป เดินทางสะดวกสบาย ของกินอร่อยมากกกก ราคาไม่แพง ผญสวย ผชหน้าตาดีค่ะ คนเป็นกันเอง เบื่อก็ลองไปเมืองข้างๆ ยามากุจิ หรือ นางาซากิ ก็น่าสนใจนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่