ทุกวันนี้คุณคิดว่างานบ้านเป็นงานของผู้หญิงอยู่ไหมคะ

เรามีครอบครัวแล้วค่ะ ปกติเราเป็นคนทำงานบ้าน ส่วนแฟนก็ช่วยบ้าง
แต่ก่อนเราทำงานกันคนละที่ค่ะ แต่ทุกวันนี้ทำงายด้วยกัน เหนื่อยด้วยกัน
วันไหนเหนื่อยมาก เหนื่อยน้อย ก็เหนื่อยเท่ากันค่ะ 

แล้วเวลาเลิกงาน เราเลิกงานเที่ยงคืน
ปกติเราจะกลับบ้านมาทำกับข้าว สามีไปเอาเสื้อผ้าเข้าเครื่องซักผ้าให้
พอกินข้าวเสร็จเราต้องเก็บกวาดโต๊ะกินข้าว ล้างจาน

มานั่งแพ็คเสื้อคนเดียว ส่วนสามีกินข้าวเสร็จก็จะนอนเล่นโทรศัพท์
บางวันเราแพ็คเสร็จตี 3 ตี 4 แฟนไม่เคยมาช่วย
แล้ววันไหนที่เราเหนื่อยมากๆ เราจะไม่ล้างจานไม่เก็บกวาดแล้วมานั่งแพ็คเสื้อเลย
เพื่อที่เราจะได้นอนเร็วๆ เพราะเราเหนื่อยมาทั้งวันแล้ว

พอแฟนเห็นเราไม่ล้างจาน ก็จะมาทำแล้วก็บ่น
เราก็เลยถามว่าเราไม่มีสิทธิ์เหนื่อยบ้างหรอ เราแค่อยากพักบ้าง อยากนอนเร็วๆบ้าง
แล้วแฟนเราก็บอกว่างานบ้านมันเป็นหน้าที่ปะ มันจำเป็นต้องทำ เออ แล้วทำไมเค้าไม่ข่วยทำบ้าง พอทำก็มาบ่น 
บอกว่าแช่ไว้มันขัดหูขัดตา อ้าววว ก็คนเราก็ต้องมีวันที่เหนื่อย ขี้เกียจ กันบ้างไหม

เราก็ไม่ไก้แช่บ่อยขนาดนั้นนะ เดือนนึงก็จะ 2-3ครั้ง แล้วเราขอถามหน่อยว่า
ทำไมผู้ชายไม่ทำงานบ้านช่วยมั้งอะคะ ใครเป็นคนกำหนดว่างานบ้านคืองานของผู้หญิง
ในเมื่อทำงานหาเงินเราก็ทำ เหนื่อยก็เหนื่อยเหมือนกัน 
มันควรจะเปลี่ยนค่านิยม งานบ้าน=งานผู้หญิงได้แล้วไหม
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
คุณถามผิดที่ / ผิดคนหรือเปล่าคะ ?

ถ้ามาถามคนในนี้ ต่อให้ทุกคนตอบเป็นเสียงเดียวกัน ต่อให้ทุกคนเข้าข้างคุณ
ปัญหาของคุณ ก็ยังไม่ได้รับการแก้ไข

ใครจะคิดยังไง มันจะสำคัญอะไรคะ
หากสามีคุณยังคิดว่างานบ้านคือ หน้าที่คุณ

และคุณก็ “ยอม” ปรนนิบัติสามีแบบนั้นเสมอมา

ถ้าคุณ รู้สึกเหนื่อย และ รู้สึกว่า ไม่อยากจะยอมอีกต่อไปแล้ว

คุณก็ควรจะเปลี่ยนทัศนคติของเขา

อาจจะด้วยการขอร้อง ให้ช่วยกันทำ
หรือ อาจจะ แบ่งงานกันให้ชัดเจนไปเลย

พูดกัน ตกลงกันให้ดี  ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน

หากเขายังไม่ทำ โดยไม่มีเหตุผลอันสมควร
คุณก็แผลงฤทธิ์ขึ้นมาบ้าง

ไม่ใช่พอเขาพูด แล้วก็เงียบ  แล้วก็ไปบ่นกับคนอื่น
ปัญหามันจะคาราคาซังไม่รู้จบ เสียสุขภาพจิตเปล่าๆนะคะ

เหนื่อยกายแล้ว อย่าหาเรื่องเหนื่อยใจเพิ่มเลยค่ะ

สำหรับเรา คิดว่า งานบ้าน เป็นหน้าที่ของ พ่อบ้าน หรือแม่บ้าน เต็มเวลา
แต่หากทำงานนอกบ้านทั้งคู่  ใครที่กล้านอนเล่น ขณะที่อีกฝ่าย กำลังกรำงานส่วนรวม
เราถือว่า เห็นแก่ตัวค่ะ  เหนื่อยด้วยกันมา ควรจะช่วยกัน แล้วพักพร้อมๆกัน ถึงจะดูว่ารัก และอาทรต่อกันค่ะ

เทียน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่