เรียนภาษาจีนให้ประสบผลสำเร็จ

ผมรบกวนพี่ๆเพือนที่เรียนภาษาจีนผมมีคำถามครับผมกำลังเริ่มเรียนภาษาจีนสามารถอ่านพินอินได้เขียนได้แต่ก็ยังไม่ค่อยแม่นเท่าไหร่ผมคัดคำศัพท์และท่องจำให้ได้วันละ10คำและจำประโยคที่ใช้ประจำวันละ5ประโยคแต่ผมยังรู้สึกว่ามันยังไม่เพียงพอรู้สึกว่ามันยังไม่ไปถึงไหนรู้สึกยังไม่ค่อยพัฒนาสักเท่าไหร่ผมตั้งเป้าไว้ว่าอยากฟังพูดอ่านเขียนภาษาจีนได้ในเวลา2ปีไม่รู้ว่าเป้าหมายผมมันยากเกินไปไหมผมใช้เวลาเรียนภาษาจีนด้วยตัวเองวันละ2-3ชั่วโมงมันน้อยหรือมากเกินไปไหมผมศึกษาจากยูทูปจากหนังสือครับ
คำถามคือ
1.ผมควรแบ่งชั่วโมงการเรียนยังไงให้ได้ผลดีที่สุด
เช่น ชั่วโมงแรกเรียนพินอิน ชั่วโมงที่2 คัดศัพท์จำศัพท์อะไรแบบนี้ครับ
2.เรียนวันละ2-3ชั่วโมงน้อยไปไหม
3.ผมต้องการเรียนภาษาจีนเพื่อสนทนาธุรกิจผมควรเริ่มประโยคสนทนาเกี่ยวกับธุรกิจเลยดีไหมหรือค่อยๆเริ่มตั้งแต่เบสิคเลย
4.เป้าหมายเวลา2ปีสำหรับเพือนๆแล้วคิดว่ามันพอเป็นไปได้ไหม
5.ต้องการเทคนิคดีๆจากพี่เพื่อนๆเพิ่มเติมในการเรียรภาษาจีนให้ประสบความสำเร็จครับ
ผมรู้สึกว่าตัวเองวนๆอยู่ในอ่างไม่ไปไหนครับผมเรียนภาษาจีนด้วนตัวเองมาแล้ว5เดือน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่